Results 1 to 2 of 2

Thread: ขความช่วยเหลืออคำแนะนำเกี่ยวกับโปรแกรมวิเคราะห์หุ้นทางเทคนิคเพื่อใช้ทำวิทยานิพนธ์ค่ะ

Junior Member

ขความช่วยเหลืออคำแนะนำเกี่ยวกับโปรแกรมวิเคราะห์หุ้นทางเทคนิคเพื่อใช้ทำวิทยานิพนธ์ค่ะ

สวัสดีค่ะ น้ำใสมีเรื่องรบกวนพี่ๆหน่อยค่ะ
    น้ำใสต้องทำวิทยานิพนธ์ เกี่ยวกับ การสร้างโปรแกรมเพื่อสร้างเส้นแนวโน้ม และแนวรับแนวต้านอัตโนมัติอ่ะค่ะ

อาจารย์แนะนำมาว่า ให้นำโปรแกรมสำเร็จรูปมาแก้ไขดัดแปลงโค้ด แต่โหลดมาแล้วก็ไม่สามารถแก้ได้
    ไม่รู้ว่าจะต้องเริ่มจากไหนก่อนเลย

เลยอยากจะมาขอคำแนะนำจากพี่ๆช่วยแนะนำโปรแกรมวิเคราะห์หุ้นค่ะ
    ประเด็นเลยคือน้ำใส ไม่รู้เรื่องหุ้นอะไรมาก่อนเลย แล้วก็ไม่ค่อยถนัดโปรแกรมด้วย
    ตอนนี้น้ำใสเรียนคณะ วิทยาการคอมพิวเตอร์อยู่นะคะ (IT)
    รบกวนพี่ๆหน่อยนะคะ

Administrator
    อืม เรื่องมันยาวอยู่ครับ เรื่องแก้โคดคงต้องมีความเข้าใจในตัวภาษาโปรแกรมนั้นๆก่อนนะครับ
    ซึ่งคงไม่ใช่ว่าจะมาศึกษาได้ในเวลาสั้นๆ เพราะต้องใช้เวลาศึกษาและมีความสนใจพอสมควร
    ซึ่งผมคิดว่าถ้าไม่ได้มาจากสาย programming โดยตรง น่าจะเลี่ยงส่วนที่ยุ่งยากไปให้คนที่ชำนาญด้านนั้นทำจะดีกว่าครับ

ก่อนอื่นเลย คงต้องศึกษาด้านกราฟเทคนิคก่อนนะครับ ว่ามันมีที่มาที่ไปยังไง
    และควรใช้อะไรในการกำหนดจุดแนวรับแนวต้านที่ว่า

แล้วมาลองศึกษาที่มาของสูตรทางเทคนิคต่างๆดูก่อนครับ
    ยกตัวอย่างง่ายๆก็ Moving Average http://stockcharts.com/school/doku.p...oving_averages
    แล้วมาคิดว่าจะนำมันมาประยุคใช้ได้ยังไง โดยแปลงมาเป็นสูตร function โปรแกรมครับ

จากนั้นค่อยหาทางนำมันมาพลอทเป็นกราฟ
    มันมี tool ของ google ที่ช่วยแปลงตัวเลขเป็นกราฟได้โดยที่เราไม่ต้องมีความรู้เรื่องการเขียนโปรแกรมกราฟฟิคเลย
    ตัวอย่างนะครับ https://developers.google.com/chart/
    เราแค่ส่งข้อมูล parameter ต่างๆไปให้ API ก็จะแปลงออกมาเป็นเส้นกราฟให้ครับ

แต่ถ้าอยากได้แบบง่ายๆ ผมแนะนำให้ใช้ Meta Stock เอาน่าจะง่ายกว่าครับ เพราะมันมีสูตรพื้นฐานต่างๆให้ใช้อยู่แล้ว
    แล้วเขียนสูตร expert advisor เอา น่าจะง่ายที่สุด
    เพราะเราไม่ได้เรียนมาทางด้านเขียนโปรแกรม เราเอาความคิดของเราไปคิดพัทนาแนวทางวิเคราห์น่าจะดีกว่าครับ

ถ้าถามผม ผมว่าโจทย์หินไปหน่อยครับ เพราะว่า
    1. ต้องหาระบบในการหาแนวรับแนวต้านที่ใช้ได้จริง ซึ่งเรื่องนี้เป็นเรื่องที่ยากพอสมควร เพราะคงไม่มีระบบใหนที่สามารถใช้ได้ทุกๆสถาณการณ์
    (ซึ่งการที่มันคาดการณ์ผิด จะถือว่าเป็นบัคของโปรแกรมที่ต้องแก้ใข มันจะนำมาซึ่งความปวดหัวแน่นอน...)
    2. หลังจากหาได้แล้ว ยังต้องมาเขียนโปรแกรมพลอทกราฟอีก (ตรงนี้ยังพอใช้พวก API พรีต่างๆช่วยได้)
    ปล. โปรแกรมต้องใช้ข้อมูลหุ้น ซึ่งข้อมูลราคาหุ้นเป็นลิขสิทธของ ตลท.
    ในอนาคตถ้าเกิดว่าจะต้องการเผยแพร่โปรแกรมเพื่อใช้งานจริง ก็จะมีปัญหาเรื่องลิขสิทธตามมา