Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ไม่ทราบว่าใน Siam Chart สามารถตั้งค่าให้แสดงรายชื่อหุ้นตามเงื่อนไข...ได้หรือเปล่่าคะ

Junior Member

ไม่ทราบว่าใน Siam Chart สามารถตั้งค่าให้แสดงรายชื่อหุ้นตามเงื่อนไข...ได้หรือเปล่่าคะ

อยากทราบวิธี List รายชื่อหุ้น ตามเงื่อนไข ดังนี้
    สมมติ ต้องการระบุ 2 เงื่อนไข

1. อยากให้แสดงรายชื่อหุ้นที่วันก่อน มีราคาเปิดต่ำ และปิดสูง
    2. อยากให้แสดงรายชื่อหุ้นที่ MACD เกิด Golden Corss
    ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

Administrator
    1. น่าจะต้องดูจากกราฟนะครับ ดูจากแท่งเทียนเอา ถ้าอยากใด้ในรูปแบบตาราง ใว้จะดูให้นะครับ ว่าจะแสดงออกมายังไงใน ตาราง stock technical
    2. ดูจากตาราง stock technical เหมือนกันครับ ดูที่ช่อง MACD GC สังเกตุที่จำนวนวัน ถ้าเป็น 1 ก็คือในวันนั้นเกิด golden cross ครับ

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    1. น่าจะต้องดูจากกราฟนะครับ ดูจากแท่งเทียนเอา ถ้าอยากใด้ในรูปแบบตาราง ใว้จะดูให้นะครับ ว่าจะแสดงออกมายังไงใน ตาราง stock technical
    2. ดูจากตาราง stock technical เหมือนกันครับ ดูที่ช่อง MACD GC สังเกตุที่จำนวนวัน ถ้าเป็น 1 ก็คือในวันนั้นเกิด golden cross ครับ
    แล้วช่อง MACD GC ถ้าจำนวนวันไม่ใช่ 1 หมายถึงอะไรหรอครับ ?

ถ้าไม่สะดวกอธิบาย รบกวนขอเป็นลิงค์ หรือกระทู้ที่มีอธิบายอยู่แล้วก็ได้ครับ เดี๋ยวไปตามอ่านเอาครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่มีเลข หมายถึงว่าในสองอาทิตย์ที่ผ่านมา ไม่ได้เกิดสัญญาณใดๆเลยครับ
    ถ้าเป็นเลข 2 ก็หมายถึงตัดกัน สองวันผ่านมาแล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

อยากเสนอให้เพิ่ม จำนวนวันที่ผ่านมาหลังเกิด Golden Cross ของ EMA 5/15 15/45 ด้วยอ่ะครับ เห็นมันมีแต่ MA อ่ะครับ

Quote Originally Posted by apocari View Post
    อยากเสนอให้เพิ่ม จำนวนวันที่ผ่านมาหลังเกิด Golden Cross ของ EMA 5/15 15/45 ด้วยอ่ะครับ เห็นมันมีแต่ MA อ่ะครับ
    เพิ่ม ema ให้แล้วนะครับ ปรับได้ใน config ครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ว่าผมหาใน config ไม่เจอน่ะครับ เปิดจาก ipad ก็ไม่ขึ้นครับ

Quote Originally Posted by apocari View Post
    ขอบคุณมากครับ แต่ว่าผมหาใน config ไม่เจอน่ะครับ เปิดจาก ipad ก็ไม่ขึ้นครับ
    มีปัญหาเรื่อง cookie เก่านิดหน่อย แก้ใขให้แล้วนะครับ

ถ้าสามารถ config จำนวนวันที่ตัด ขึ้น 0 MACD(12,26) และตัดลง 0 MACD(12,26) จะดีมั๊ยครับ เพราะผมรู้สึกว่า ถ้าเอามาตัด EMA5 หรือ EMA9 บางทีมันเร็วเกินไป