Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 20 of 20

Thread: I want to thank you for your work. You have done great site.

Junior Member
    ขอรบกวน คุณ kurayami อีกทีนะครับ พอดีพึ่งนึกได้ อาจจะมีประโยชน์ต่อคนอื่น และเวปด้วย หากตรง summary จะมี ช่องรวมเงินต้น(เงินทุนทั้งหมดที่เอามาเล่น กรอกตัวเลขได้) ,ช่องรวมเงินทุนทั้งหมดที่ลงไปใน Port กองทุน ,ช่องเงินที่ยังเหลือที่ยังไม่ได้ซื้อ(กระสุนที่เหลืออยู่) ,ช่องรวมเงินต้นรวมกับกำไรขาดทุนสุทธิ หากเทียบเป็นเปอร์เซนต์ได้ก็เยี่ยมเลย ช่วยรับไว้พิจารณาด้วยนะครับ แล้วแต่เห็นสมควรแล้วกัน ผมก็อาศัยเวปนี้คอยจัดการ port อยู่ ง่ายมากไม่ต้องมานั่งคำนวณให้วุ่นวายเหมือนแต่ก่อน รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ คุณ kurayami

Administrator
    ถ้าให้รวมเงินต้นทุน ที่นำมาลงทุนทั้งหมดก็ได้อยู่ครับ ใว้จะเพิ่มให้
    ส่วนอื่นที่อธิบาย ไม่ค่อยเก็ทครับ

ครับ...คืออย่างนี้ไงครับ ขออนุญาติอธิบายแล้วกันนะ

อย่างเช่นเรามีเงินทั้งหมดในชีวิต 100000 บาท เราแบ่งมาลงกองทุนรวม ทองแท่ง หุ้น และอื่นๆ สำหรับบางคนเช่นผม ก็เอาเงินมาลงกองทุนรวมส่วนหนึ่ง สมมุติ 10000 บาท

เริ่มต้นเรา ก็เปิดเวปนี้เลย แล้วก็น่าจะมีช่องให้ใส่เงินทุนเริ่มต้นเลย 10000 บาท (ตรงนี้ไงครับที่น่าจะมี) พอเราได้ซื้อกองทุน และมาทำการจัด port ในเวปนี้ เราก็ใส่ลงไปในตารางที่คุณ kurayami ทำ สมมุติซื้อ kgold 2000 บาท kstar 1000 บาท คอมก็จะคำนวณให้เราอัตโนมัติว่า เราใช้เงินลงทุนรวมไปแล้วเท่าไหร่ ก็รวม 2000+1000 =3000 บาทที่ลงไปแล้ว ยังเหลือทุนที่พอซื้ออีก 7000 บาท (ตรงนี้ด้วยครับที่น่าจะมี) ตรง 3000 บาท และ 7000 บาท(เงินรวมที่จ่ายไปหลังที่เอาไปซื้อกองทุนแล้ว และ เงินที่ยังพอมีเหลืออยู่ในกระเป๋าที่พอจะซื้อต่อได้) คิดเทียบเป็นเปอร์เซนต์ก็ยิ่งง่าย คือใช้เงินไปซื้อกองทุนแล้ว 30 % ยังเหลือกระสุนอีก 70 % ที่ทำแบบนี้เราจะได้รู้ว่า เราเหลือเงินเท่าไหร่ ใช้ไปแล้วเท่าไหร่ กี่เปอร์เซนต์ ประมาณคร่าวๆแบบนี้หละครับ ไม่รู้งงไหม ไม่ต้องรีบทำก็ได้นะครับ ไว้ให้ คุณ kurayami สบายๆก่อน ค่อยมาทำก็ได้ (คือเกรงใจ) ยังไงช่วยรับไว้พิจารณาด้วยแล้วกันนะครับ เห็นว่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคน เพราะหลายคนคงดู "เงินที่จะมีอยู่ในตัวมากกว่า" มากกว่า ได้กำไรเท่าไหร่ เพราะจะได้เอาไว้วางแผนลงทุนต่อไป ขอบคุณมากครับ

ขอขอบคุณ Admin ด้วยเช่นกันครับ ผมได้ประโยชน์จากข้อมูลที่นี่มากเลย

ขอบคุณที่ทำเวปนี้ขึ้นมาน่ะครับ เป็นประโยชน์มากๆเลย ผมแอบเข้ามาหาข้อมูลในเวปนี้ตลอดเลย ขอบคุณมากๆครับ ^^

เยี่ยมมาก !

Bangkok, Thailand, Thailand
    Thank you to K. Kurayami too

ชื่นชมครับ

ขอบคุณ คุณ kurayami ค่ะ เวบเป็นประโยชน์มาก ทำให้ได้รับความรู้ที่จะนำไปสู่ ความเป็นอิสระทางการเงิน และช่วยให้คนจำนวนมาก มี financial literacy ขอบคุณในผลงาน และสำหรับจิตใจเอื้อเฟื้อต่อทุกคนค่ะ ขอให้มีความสุขนะคะ

สมาชิกใหม่ ฝากขอบคุณด้วยครับ !!!