Results 1 to 3 of 3

Thread: สอบถามข้อมูลในส่วนของ fund port

Junior Member

Red face สอบถามข้อมูลในส่วนของ fund port

ก่อนอื่นขอขอบคุณเลยนะครับ สำหรับการสละเวลามาทำ web ที่มีประโยชน์
    ในการรวบรวมข้อมูลการลงทุนต่างๆไว้ให้ครบถ้วนขนาดนี้

ผมพึงจะสมัครเข้าใช้ fund port เมื่อไม่นานมานี้
    มีข้อสงสัยเกี่ยวกับตัวเลขในวงเล็บ ราคาต่อหน่วย (fee), มูลค่า (fee)
    ที่มีสีเขียวและแดงไม่ทราบว่ามีความหมายว่าอะไรบ้างครับ
    และมีเกณฑ์ในการคิดแบบใดบ้าง

ขอบคุณมากครับ
    นภดล

Administrator
    fee คือค่าธรรมเนียมในการซื้อขายครับ
    สีเขียวคือ เป็นค่าที่บวกเข้าไปจากค่า nav ปรกติ สีแดงคือลบ
    สมมุติว่า nav ออกมา 1.00 มีค่าธรรมเนียม 0.0001 ถ้าซื้อหน่วยลงทุน 1,000 บาท

ถ้าเป็นตอนซื้อ ค่าธรรมเนียมจะต้องเอาไปบวกเข้าไปจากราคาหน่วยลงทุน หรือมีความหมายคือเราซื้อหน่วยลงทุนแพงขึ้น
    ตัวเลขตรงราคาต่อหน่วยจะออกมาเป็น 1.0000 (+0.0001) หรือมูลค่าหน่วยลงทุนที่เราจะต้องจ่ายจริงจะเท่ากับ 1.0001 ต่อหนึ่งหน่วยลงทุน
    ค่าตรงมูลค่าจะออกมาเป็น 1,000 (-0.1)

ถ้าเป็นตอนขาย ค่าธรรมเนียมจะต้องเอาไปลบออกจากราคาหน่วยลงทุน หรือมีความหมายคือเราขายหน่วยลงทุนได้ราคาน้อยลง

ปล. โดยปรกติ ผมจะคิดค่าธรรมเนียมเวลาขายให้อัตโนมัติตอนสรุปผลกำไรขาดทุน (ถ้ามีข้อมูล) เพื่อใช้คาดการณ์ก่อนตัดสินใจจริงว่า ถ้าขายจริงแล้วจะขาดทุนจากค่าธรรมเนียมขายหรือไม่

Junior Member
    ขอบคุณมากครับ