Results 1 to 3 of 3

Thread: ไฟล์ EOD ราคาเป็น 0 ในวันที่ไม่มีวอลุ่ม

Junior Member
    Bangkok, Thailand, Thailand

ไฟล์ EOD ราคาเป็น 0 ในวันที่ไม่มีวอลุ่ม

ไฟล์ EOD หุ้นบางตัว ในวันที่ไม่มีการเทรดหรือวอลุ่มเป็น 0
    มันจะทำให้ราคา Open, High, Low เป็น 0 ตามไปด้วย ตามรูปครับ

มีวิธีแก้ให้ราคาเป็นราคาปิดไหมครับ
    ผมลำบากมาเลยครับเวลาใช้อินดี้ที่ต้องอาศัย Open, High, Low
    เพี้ยนไปหมดเลยครับ

ขอบคุณครับ

Click image for larger version. 

Name:	Alucon.png 
Views:	781 
Size:	55.0 KB 
ID:	163

Junior Member
    Nonthaburi, Thailand
    แก้ในฐานข้อมูลคงยากมั้ง เพราะหุ้นที่ไม่มีการเทรดตลาดจะให้ข้อมูลเป็น 0 ถ้าแก้ข้อมูลดิบคงต้องแก้กันทุกวันเอง แต่ถ้าแก้ในโปรแกรมเราก็น่าจะพอได้มั้งครับโดยใช้ตัวแปรช่วย เช่น
    AC:=If(C>0,C,Ref(AC,-1));
    ประมาณนี้ แล้วใช้ AC แทน C ในโปรแกรม

Administrator
    อืม ปรกติค่าพวกนี้ ตัวโปรแกรมจะจัดการให้เองตอน import น่ะครับ ผมเลยไม่ได้คิดถึง
    จริงๆวันที่มี vol เป็น 0 มันไม่ควรจะมีในกราฟเลยตั้งแต่แรกมากกว่านะครับ
    ใว้จะดูให้แล้วกันนะครับ

UPDATE: ผมนำข้อมูลหุ้นที่มี volume เป็น 0 ในแต่ละวันออกให้แล้วนะครับ ลองโหลดไปใหม่ดูนะครับ