Results 1 to 4 of 4

Thread: ถือ SEAFCO, AKR, KMC แล้วเหนื่อยใจ ควรจะเปลี่ยนไปตัวไหนที่ราคาใกล้เคียงกันดีครับ

Junior Member

Talking ถือ SEAFCO, AKR, KMC แล้วเหนื่อยใจ ควรจะเปลี่ยนไปตัวไหนที่ราคาใกล้เคียงกันดีครับ

ไม่น่าเชื่อมาร์เลย ขาดทุนกระจุย แล้วมาร์ก็ลาออกหนีไปแล้ว ตอนนี้ อยากเปลี่ยนตัวเล่น ขอคำแนะนำด้วยครับว่า ควรจะเปลี่ยนไปตัวไหนที่ราคาใกล้เคียงกันดีครับ ขอบคุณมากครับ

ขาย SEAFCO ไปซื้อ SPACK หรือ SALEE ดีมั๊ยครับ

แล้วทำยังไงกับ AKR, KMC ดี

Administrator
    ในตลาดที่ปรับตัวลงไม่แปลกที่หุ้นที่คุณเลือกใว้จะลงตามไปด้วย ถ้าเป็นคนที่ใจร้อนไม่ควรเลือกหุ้นที่ความคล่องตัวต่ำนะครับ

ผมขอไม่ออกความเห็นเรื่องตัวหุ้นแล้วกันนะครับ
    แต่อยากแนะนำเรื่องแนวคิดในการลงทุน ว่าไม่ควรเชื่อคำที่คนอื่นแนะนำไปเสียหมด ควรศึกษาด้วยตัวเองให้มากๆ
    ก่อนอื่นควรดูนิสัยในการลงทุนของตัวเองให้ออกก่อน ว่าเหมาะจะลงทุนแนวใหน สั้นยาวแค่ใหน มันจะสะท้อนออกมาเป็นหุ้นที่ควรจะเลือกลงทุนเองครับ

ดู แต่ละตัว เน่าทุกตัวเลย ปันผล ไม่มีสักสลึง

ขออนุญาต แนะนำ กว้างๆ

เกณฑ์เบื้องต้น ในการเลือกหุ้น

1. P/E = น้อยว่า 10 เท่า
    2. P/BV = ไม่เกิน 1 เท่า
    3. ROE = สูงๆ 10% up หรือ 20% ก็ยิ่งดี
    4. ปันผล = 5% (หรือ อย่างน้อย ย้อนหลัง 3-5 ปี ต้องมี ปันผล)