Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 54

Thread: ทดสอบกราฟใหม่ (ถามตอบปัญหาใช้งาน)

Administrator

ทดสอบกราฟใหม่ (ถามตอบปัญหาใช้งาน)

วิธีกลับไปใช้งานกราฟอันเก่า
    ปรับใน config ติ๊กถูกตรงหัวข้อ Old Chart กด save config แล้ว reload หน้าเว็บใหม่

์Note: ตรงนี้เปลี่ยนเป็น Old Chart แทน สำหรับคนที่จะกลับไปใช้กราฟอันเก่า

สอนการใช้งานเบื้องต้น (เครื่องมือวาดต่างๆจะอยู่ที่เมนูด้านซ้าย)

อธิบายส่วนของการเซพ
    1. Save Study Template (เป็นลูกศรชีลง อยู่ข้างๆรูปกราฟ ที่เอาใว้เพิ่ม indicator ใหม่)
    อันแรกนี้ มันจะจำว่าเราใส่อินดิเคเตอร์อะไรใว้บ้าง ตั้งค่าอินดิเคเตอร์ใว้ว่ายังไง ตั้งสีของอินดิเคเตอร์ใว้ยังไง
    ถ้าเซพใว้อันแรก ทุกครั้งที่เปิดกราฟ มันจะโหลดขึ้นมาเองทุกกราฟที่เราเปิด คุณควรจะใช้อันนี้เป็นหลักครับ (เซฟเพิ่มใด้อีก แต่มันจะโหลดเฉพาะอันแรกสุดอัตโนมัติในทุกกราฟ)

2. Save Chart Layout (เป็นรูปเมฆ มีลูกศรชีขึ้น และ ลง)
    อันนี้จะเซพรายละเอียดใว้ทุกอย่างของข้อแรก แต่เพิ่มรายละเอียดลงไปอีก คือรวมถึงเส้นต่างๆที่วาดใว้ ชื่อหุ้น ไทมเฟรม เป็นต้น
    อันนี้จะเหมาะสำหรับหุ้นรายตัวที่เราสนใจ ให้มองว่ามันเป็น favorite นะครับ
    เพราะเวลาเราเซพลงอันนี้ เวลาโหลดขึ้นมามันจะโหลดรายละเอียดต่างๆที่เราตั้งใว้มาทั้งหมดของตัวหุ้นนั้นๆ รวมถึงเส้นต่างๆที่เราวาดทิ้งใว้ด้วย

3. Custom Template เซพพวกสีของแท่งเทียนและค่าแบกกราวและการแสดงผลหลักๆ
    ส่วนนี้ถ้าต้องการจะเปลี่ยนต้องไปเปลี่ยนใน Theme ใน config (ใขควงประแจ) เป็น Custom

Known Problem
    code บางส่วนทำให้เครื่องมือบางอย่างของกราฟเก่าใช้ไม่ได้ (เครื่องมือลากเส้น , compare)

ถ้าเจอปัญหาเพิ่มเติมอะไรสามารถแจ้งมาใด้ครับ

Re: ทดสอบกราฟใหม่

ปล.
    1. ผมเพิ่ม config ในการโหลดกราฟเก่าให้แล้ว โดยกดที่ Old Chart แล้ว save นะครับ
    แต่ผมแนะนำให้ศึกษากราฟใหม่น่าจะดีกว่า เพราะเครื่องมือเยอะกว่า และโหลดข้อมูลย้อนหลังใด้เยอะกว่า (ย้อนไปใด้ ตั้งแต่ตลาดเปิดทำการ)
    2. การจะเซพข้อมูลต่างๆ แล้วโหลดขึ้นมาใช้ใด้ ต้อง login เว็บก่อนเท่านั้น (ถ้าไม่ได้ login หลังกด save มันจะไม่ขึ้นชื่อที่เซพใว้ใน list)
    3. สำหรับหน้าจอเล็กๆเช่นมือถือ อาจจะตั้งค่าต่างๆยากนิดหน่อยเนื่องจากปุ่มมันเล็ก แนะนำให้ตั้งค่าใน PC แล้ว save ใว้ มันจะนำมาใช้ในมือถือใด้ด้วย (ถ้า login)
    4. ถ้าต้องการให้หน้าจอกราฟ เลื่อนเต็มจอพอดี ให้กดที่เครื่องมือขยายเต็มจอ ลูกศรสี่ทิศ
    5. config ต่างๆในหน้า config ของกราฟเก่า ไม่มีผลใดๆในการตั้งค่ากราฟใหม่ (มีผลเฉพาะเลือก เปิดหรือปิด กราฟเก่าหรือใหม่แค่นั้น)

NOTE:
    สำคัญมากให้สังเกตุที่ชื่อหุ้นหรือกองทุนภาษาไทย จะมีคำว่า DIV+ ต่อท้าย ถ้าเห็นข้อความนี้ให้รีบไปปิด DIV+ ที่ลืมเปิดทิ้งใว้ทันที!!!! (ถ้าลืมเปิดทิ้งใว้ราคาในปัจจุบัณจะเพี้ยนไปจากความเป็นจริงทั้งหมด)

ถ้าต้องการเซพค่าต่างๆในกราฟใหม่ ต้องใช้วิธีด้านบนเท่านั้น

Quote Originally Posted by PhidchananP View Post
    ใช้ยากมาก
    .
    .
    .
    .
    .มึน
    กราฟตัวใหม่นี้ถ้าไม่ได้ใช้พวกเคื่องมืออื่นๆที่เพิ่มมา จะกลับไปใช้ตัวเก่าผมทำ option ใว้ให้ละครับ เลือกตรง old chart แล้วกด save นะครับ

คิดว่ามันเหมาะกับคนที่ชำนาญในการใช้กราฟมาบ้าง เพราะเครื่องมือเยอะและโหลดย้อนหลังใด้มาก
    สามารถเซพข้อมูลที่เราวาดในกราฟเก็บใว้ใด้ด้วย เพื่อเอาใว้มาดูทีหลังจะได้ไม่ต้องมานั่งวาดใหม่
    ส่วนอินดิเคเตอร์ก็มีให้ใช้เยอะขึ้นด้วย จะเลื่อนและซูมกราฟก็ทำใด้ง่าย (ถ้าใช้เมาส์) ก็คงแล้วแต่ชอบนะครับ

วิธีเพิ่ม indicator นะครับ
    1. EMA กดตรง รูปกราฟข้างๆเฟือง มันจะมีลิสอินดิเคเตอร์ที่ใช้ใด้มาให้เลือก ก็เลื่อนหาเอาครับ Moving Average Exponential(ตรงนี้อาจจะงงๆนิดถ้าไม่รู้ชื่อเต็มของแต่ละอัน แต่น่าจะเดาใด้ไม่ยากนะครับ)
    ก็กดเพิ่มเอาเลยจะเอากี่เส้น (ให้สังเกตุตรง ข้างใต้ ชื่อหุ้น มันจะมี เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ ลองกดไปหลายๆทีก็ใด้)
    2. ไปตั้งค่าอินดีที่เพิ่มเข้ามา โดยกดที่รูปฟันเฟืองอันเล็กๆข้างๆชื่อทีเราเพิ่มเข้าไป
    3. กดที่เครื่องหมายกากบาทเล็กๆเพื่อลบอันที่เรากดเกินมา

เครื่องมือลาก Fibo

Quote Originally Posted by NUm GoodGuy View Post
    ขอได้โปรดคงที่ old code นะครับ ไม่งั้นผมหมดเครื่องมือหากินแน่ๆ เลย
    ปล. กราฟใหม่นี่ตั้งค่า ADX ได้ไหมครับ
    ADX ก็คือ Wilder's DMI
    Directional Movement Index นะครับ

Junior Member

ขอบคุณที่ได้พยายามทำสิ่งดี ๆ ให้กับสมาชิกครับ

Quote Originally Posted by Min Nie View Post
    หา Compare กองทุนไม่เจอค่ะ ยกเลิกไปเหรอคะ
    กดตรงรูปตาชั่งนะครับ สำหรับกราฟใหม่

กราฟเก่าไม่สามารถ compare ใด้แล้วเครับ เนื่องจากเปลี่ยนโครงสร้างไปเยอะ ถ้าต้องการ compare ให้ใช้กราฟใหม่แทนนะครับ

ในส่วนของ เปรียบเทียบ กองทุน

กด ตราชั่ง -->แล้วต้องใส่ code กองทุน ในช่อง compare

แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

กราฟมีแต่ กองทุนหลัก ตัวกองทุนที่เลือก เปรียบเทียบไม่ยอมขึ้น
    Attached Thumbnails Attached Thumbnails Click image for larger version. 

Name:	Screen Shot 05-31-16 at 10.58 AM.jpg‎ 
Views:	1049 
Size:	69.3 KB 
ID:	304  

Quote Originally Posted by MaxDOL View Post
    ในส่วนของ เปรียบเทียบ กองทุน

กด ตราชั่ง -->แล้วต้องใส่ code กองทุน ในช่อง compare

แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

กราฟมีแต่ กองทุนหลัก ตัวกองทุนที่เลือก เปรียบเทียบไม่ยอมขึ้น
    เหมือนจะเป็นบัค ของตัวที่มีข้อมูลน้อยๆน่ะครับ

วิธีแก้เบื้องต้นนะครับ
    1. ให้เปิดกราฟที่มีข้อมูลเยอะๆเช่น SET ใว้เป็นพื้นหลัง
    2. เพิ่มกองทุนที่อยากเปรียบเทียบเข้าไปทาง compare ทั้งสองตัว
    3. กดที่รูป "ลูกตา" ของกราฟอื่นๆที่ไม่ต้องการออกไป หรือกด "กากบาทเพื่อปิดไปเลยก็ใด้" ให้เหลือแค่สองเส้นกราฟที่เราอยากเปรีบเทียบ

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    เหมือนจะเป็นบัค ของตัวที่มีข้อมูลน้อยๆน่ะครับ

วิธีแก้เบื้องต้นนะครับ
    1. ให้เปิดกราฟที่มีข้อมูลเยอะๆเช่น SET ใว้เป็นพื้นหลัง
    2. เพิ่มกองทุนที่อยากเปรียบเทียบเข้าไปทาง compare ทั้งสองตัว
    3. กดที่รูป "ลูกตา" ของกราฟอื่นๆที่ไม่ต้องการออกไป หรือกด "กากบาทเพื่อปิดไปเลยก็ใด้" ให้เหลือแค่สองเส้นกราฟที่เราอยากเปรีบเทียบ
    ขอบพระคุณครับ

ทำได้แล้ว

เจ๋งมากๆ เลยครับ ใช้ง่ายและมีข้อมูล ย้อนหลังได้ตั้งแต่เริ่มเข้าตลาด คือเหมือน Technical ใน streaming เลย แต่ของ siamchart ดูได้ทั้งกราฟแบบใหม่และ แบบเก่า

พวก MACD, ADX, STO ผมชอบดูกราฟแบบเก่ามากกว่านะ เข้าใจง่ายดี มีจุดตัดชัดเจน แต่แบบใหม่ก็มี indicator เยอะขึ้นเหมือนใน streaming เลื่อนซูมเข้า-ซูมออก สนุกไปเลย

เมื่อก่อนจะดูกราฟย้อนหลังไปตั้งแต่ต้น ต้องเข้าไปดูใน e-finance ซึ่งมันต้องเข้าโปรแกรมหลายชั้น แล้วกราฟก็ใช้ยากนิดนึง เลยส่วนใหญ่จะดูจากที่นี่มากกว่า

ปล. ตอนแรกว่าจะสมัคร member แบบ donate แต่ดันโดน Delta เล่นงานหนักหน่วงมากๆ ขาดทุนไป 3.5 หมื่น เลยต้องขอเลื่อนไปอีกซักเดือน 2 เดือน ทำใจแป๊บ

Tags for this Thread