Results 1 to 10 of 415

Thread: แนะนำติชมเว็บได้ที่กระทู้นี้นะครับ

Hybrid View

Banned
    แจ้งค่ะ แบงค์แจ้งไปตอนโอน โดยดิฉันระบุไปในหน้าเพจที่โอน

Administrator
    Quote Originally Posted by angelzpuu View Post
    แจ้งค่ะ แบงค์แจ้งไปตอนโอน โดยดิฉันระบุไปในหน้าเพจที่โอน
    ไม่รุ้ว่าทางเว็บ kbank มีปัญหาอะไรหรือเปล่านะครับ ช่วงนี้เห็นว่ามีปรับปรุงอยู่
    แต่ผมไม่ได้รับเมล์ที่ระบุเลย พึ่งได้ข้อความจากในพันทิบวันที่ 30 อย่างที่บอกไปนั่นละครับ

ตามที่แจ้งมาว่าให้โอนเงินกลับ บอกเลขบัญชีมาละกันครับเดี๋ยวจะดำเนินการให้
    ไม่ต้องกลัวหรอกครับ เคยมีคนโอนเงินใส่เลขศูนย์ผิดมาตัวผมยังโอนกลับให้เลย

Update: โอนกลับเรียบร้อย และคิดว่าคงไม่ได้กลับมาใช้เว็บนี้อีกแล้วจากข้อความที่ส่งมา

เคสข้างบนนี่น่าจะถือว่าเป็น case study ทีเดียวเกี่ยวกับการโอนเงินแล้วไม่แจ้งทันที

เรื่อง มีอยู่ว่า นาย A โอนเงินมาวันที่ 25/04/2012 แล้วสั่งให้ระบบธนาคารแจ้งโดนส่งเมล์มาที่ผม แต่ไม่รู้ว่าสาเหตุใดเมล์นั้นไม่มาถึงผม
    หลายวันต่อมา นาย B แจ้งโอนเงินมาไม่ได้ระบุวัน แต่ระบุจำนวนมา ซึ่งไปตรงกับยอดของนาย A พอดี
    ทำให้ผมคิดไปว่ายอดเป็นของนาย B เพราะไม่มีคนแจ้งโอนมา (ปรกติผมจะเช็กยอดโอนเฉพาะกรณีมีการแจ้งโอน เพราะบัญชีสำรองไม่ได้ใช้รับโอนบริจาคอย่างเดียว มี transaction หลายอย่าง แต่ผมจะใช้การโอนเงินตัวเองเข้าไปในบัญชีหลักเพื่อปรับยอดแทน)
    ต่อมานาย A ก็ออกมาบอกว่า ทำไมโอนไปแล้วถึงยังไม่เปลี่ยนสถาณะ พร้อมกับพึ่งส่งรายละเอียด id และวันที่โอนมาทีหลัง
    ซึ่งพอกลับไปเช็กยอด และวันที่ มันก็มีข้อมูลว่าเป็นของนาย B มันก็เลยเกิดปัญหาขึ้น
    นาย A แสดงความไม่พอใจหลายอย่าง จึงบอกให้โอนเงินกลับ ผมก็โอนกลับไปให้ เรื่องก็เป็นมาดังนี้แล
    เคสนี้สอนให้รู้ว่า ถ้าโอนเงินมาให้แจ้งทันที อย่าหวังพึ่งระบบของธนาคารอย่างเดียว ไม่งั้นอาจจะมีการผิดพลาดได้
    และทำให้ผมรู้ว่าบางคน ไม่ได้คิดว่าการบริจาคคือการแบ่งปัน และช่วยเหลือกัน

Tags for this Thread