Page 26 of 42 FirstFirst ... 16242526272836 ... LastLast
Results 251 to 260 of 415

Thread: แนะนำติชมเว็บได้ที่กระทู้นี้นะครับ

Administrator
    Quote Originally Posted by ParoteH View Post
    แนะนำครับ ถ้าเราจะให้ time frame กับichartอยู่บรรทัดเดียวกัน แล้วอีกบรรทัดเป็นmonitor index ของ set และ กลุ่มอุตสหกรรมเดียวกัน จะดีมั้ยครับ เผื่อใครจะดูแนวโน้ม
    อธิบายเป็นรูปธรรมหน่อยครับ

Junior Member
    แบบให้ time frame และtime period อยู่บรรทัดเดียวกัน (ผมพิมพ์ผิดฮ่าฮ่า) แล้วอีกบรรทัดเป็น set index กับ industry index ของหุ้นที่กำลังหาอยู่ในichart ที่จะบอก index เช่น ตอนนี้ set อยู่ที่ 1246.10 เปลี่ยนแปลงไปกี่จุด เช่น บวก 2.18 ถ้ามี volumn ด้วยก็ดีครับ เป็นreal time จะสุดยอดมาก ผมว่าค่อนข้างดีเลยนะ จะได้รู้ว่าตอนนี้setเขียวหรือแดง หรือว่าindustryกลุ่มไหนเขียวหรือแดง เผื่อใครจะได้ตัดสินใจว่าจะเล่นหุ้นในกลุ่มนี้รึป่าว
    อีกแบบนึงก็อาจจะเอาค่าP/E P/BV ของหุ้นตัวนั้นก็โอเคมากนะครับ ไม่ต้องกดไปเปิดเห็นในหน้านั้นเลย ส่วนงบการเงินก็ถึงlinkไป stock infoแทน คิดว่าค่าP/E P/BV มันเป็นอะไรที่ดีเหมือนกันที่เกี่ยวข้องกับราคา ณ ขนาดนั้น
    แต่ไม่รู้ว่ามันจะกินการประมวลผลของตัวเซอร์เวอร์มากมั้ย ขอบคุณนะครับ เป็นข้อเสนอแนะครับ ไม่ทำก็ได้นะครับ
    Last edited by ParoteH; 2012-09-08 at 19:25.

เรื่องข้อมูงเพิ่มเติมใว้จะรับใว้พิจารณานะครับ
    จริงๆหน้ากราฟอยากให้มีข้อมูลเฉพาะของกราฟน่ะครับ

เพิ่มตรงส่วนของ Capital gain ให้แสดงร้อยละเทียบกับต้นทุนของแต่ละกองทุนจะดีมั้ยครับ จะได้รู้ว่าตอนนี้ได้กำไรหรือขาดทุนเท่าไรแล้วโดยไม่ต้องเอาปันผลมาคิดรวม...ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by sikaew View Post
    เพิ่มตรงส่วนของ Capital gain ให้แสดงร้อยละเทียบกับต้นทุนของแต่ละกองทุนจะดีมั้ยครับ จะได้รู้ว่าตอนนี้ได้กำไรหรือขาดทุนเท่าไรแล้วโดยไม่ต้องเอาปันผลมาคิดรวม...ขอบคุณครับ
    ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ การปันผลของกองทุนมันไม่เหมือนหุ้นนะครับ ที่มีกำไรก็ปันผลออกมาจากผลกำไร แต่กองทุนจะปันออกมาจากมูลค่าหน่วยลงทุนเลย
    ซึ่งการที่ผลงานกองทุนดี กองทุนก็อาจจะไม่ปันผลออกมาเลยก็ได้ (อันนี้อยู่ที่นโยบายของแต่ละกองทุน) กลับกัน ถึงกองทุนทำผลงานไม่ดี แต่อยากจะสั่งปันผลออกมาก็ยังทำได้...
    ดังนั้นการมองที่จำนวนเงินปันผลอย่าเดียว หรือว่า capital gain อย่างเดียว ไมน่าจะใช่วิธีวัดประสิทธิภาพการดำเนินงานของกองทุนที่ถูกต้องนักนะครับ

Quote Originally Posted by supawats View Post
    graph ในส่วน stock สามารถปรับเป็นแบบ log scale เหมือนใน ichart ได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
    เพิ่ม config "log scale" ใน HTML5 Chart ให้แล้วนะครับ

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    เพิ่ม config "log scale" ใน HTML5 Chart ให้แล้วนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ ด้วยความจริงใจ ขอเป็นกำลังใจให้พัฒนาต่อไป

ด้วยความเคารพ ถ้าจะให้ web เปลี่ยนสี่ Background จาก ดำ เป็น ขาว แล้วให้ตัวอักษรเป็นสีดำ จะดีไม่น้อย

หน้า Stock Financial อยากให้มีแบบ Annually อย่างเดียว (คนละหน้ากับ Quarterly)

และ เปอร์เซนต์การเปลี่ยนแปลง QoQ หรือ YoY ไม่ต้องมี เพราะดูแล้วรกมากไปหน่อย

ตัวอย่าง http://financials.morningstar.com/ra...&culture=en-US

Quote Originally Posted by investor9000 View Post
    ด้วยความเคารพ ถ้าจะให้ web เปลี่ยนสี่ Background จาก ดำ เป็น ขาว แล้วให้ตัวอักษรเป็นสีดำ จะดีไม่น้อย

หน้า Stock Financial อยากให้มีแบบ Annually อย่างเดียว (คนละหน้ากับ Quarterly)

และ เปอร์เซนต์การเปลี่ยนแปลง QoQ หรือ YoY ไม่ต้องมี เพราะดูแล้วรกมากไปหน่อย

ตัวอย่าง http://financials.morningstar.com/ra...&culture=en-US
    เรื่องโทนสีของเว็บ อันนี้อาจจะเรียกว่าเป็นความชอบส่วนตัวก็ได้ครับ ไม่รู้ว่าเริ่มแก่หรืออย่างไร
    การอ่านหน้าจอสีขาวนานๆ ทำให้ตาล้าง่ายมากครับ ผมเลยชอบเว็บ และกราฟ ที่เป็นโทนสีดำมากกว่า

เรื่องหน้า Stock Financial ใว้จะรับใว้พิจารณาละกันครับ พอดีผมชอบด๊เปรียบเทียบกับ YoY และ QoQ ด้วยน่ะครับ
    ยังไงข้อมูลละเอียด ก็น่าย่อมดีกว่าข้อมูลน้อยๆ หรือแบบสรุปนะครับ

Tags for this Thread