Results 1 to 3 of 3

Thread: สอบถาม เปรียบเทียบกราฟ HIDIV and SCBDV ทำไมกราฟไม่เหมือนกับเพื่อนอีกคนครับ

Junior Member

Question สอบถาม เปรียบเทียบกราฟ HIDIV and SCBDV ทำไมกราฟไม่เหมือนกับเพื่อนอีกคนครับ

เนื่องจากว่านำกองทุนสองตัวนี้เปรียบเทียบแบบไม่ตั้งค่าอะไรเลยครับ
    สรุป SCBDV สูงกว่า HIDIV พอสมควรเลย

คำถามครับ??
    แต่เมื่อติกค่า เพิ่มปันผลแล้ว ติก2อันบน และ RSI MACD ปรากฏว่า HIDIV สูงกว่า SCBDV เล็กน้อยครับ (กราฟในจอผม)

แต่กราฟในจอของเพื่อนอีกคน คนละบ้านครับ กลับเป็นว่า SCBDV สูงกว่า HIDIV ครับ ซึ่งผมก็เปลี่ยนจาก 6month >> 1month >>3month ก็เหมือนเดิมครับ ของผม HIDIV สูงกว่าเช่นเคย

ฝากด้วยครับท่าน

Administrator
    จริงๆเวลาเอากราฟมาเทียบกัน แล้วติ๊กเวลารวมปันผล มันจะรวนครับ ถ้าเลือกช่วงเวลาไม่เท่ากัน (สาเหตุมาจากการบวกเงินปันผลเข้าไปตรงๆนั่นละครับ อธิบายลำบากเหมือนกัน คือมันมีผลกับสัดส่วนการเพิ่มขึ้นของราคาน่ะครับ)

แนะนำว่าถ้าจะเทียบผลตอบแทน ให้ดูที่หน้า fund compare แทนนะครับ การรวมเงินปันผลเหมาะใช้สำหรับดูกราฟเดี่ยวๆเท่านั้นเนื่องจากสาเหตุด้านบน

ปล. ของเพื่อน หรือของคุณ ที่ต่างกันคือเลือก หรือไม่ได้เลือก load more data ครับ เนื่องจากสาเหตุการรวมเงินปันผลเข้าไปดังที่บอกไปด้านบนครับ

Junior Member
    Quote Originally Posted by kurayami View Post
    จริงๆเวลาเอากราฟมาเทียบกัน แล้วติ๊กเวลารวมปันผล มันจะรวนครับ ถ้าเลือกช่วงเวลาไม่เท่ากัน (สาเหตุมาจากการบวกเงินปันผลเข้าไปตรงๆนั่นละครับ อธิบายลำบากเหมือนกัน คือมันมีผลกับสัดส่วนการเพิ่มขึ้นของราคาน่ะครับ)

แนะนำว่าถ้าจะเทียบผลตอบแทน ให้ดูที่หน้า fund compare แทนนะครับ การรวมเงินปันผลเหมาะใช้สำหรับดูกราฟเดี่ยวๆเท่านั้นเนื่องจากสาเหตุด้านบน

ปล. ของเพื่อน หรือของคุณ ที่ต่างกันคือเลือก หรือไม่ได้เลือก load more data ครับ เนื่องจากสาเหตุการรวมเงินปันผลเข้าไปดังที่บอกไปด้านบนครับ
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ เร็วทันทีดี