คุณ kurayami ครับ ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ
พอดีผมสนใจจะลงทุนในกองทุนรวม โดยการซื้อขายผ่าน internet แต่ยังสงสัยอยู่นิดหน่อย

คือถ้าผมต้องการซื้อขาย สับเปลี่ยน ผมควรจะเปิดบัญชีกองทุนกับโบรคเกอร์ หรือไปสมัครที่ บลจ. ดีครับ ?
ผมเข้าใจว่า ถ้าไปสมัครกับ บลจ. ก็ต้องเปิดหลายที่ เช่น สนใจอยู่ 4 กองทุน ก็ต้องไปเปิดบัญชีกองทุนที่ 4 บลจ. นั้นๆ

แล้วเวลาเปิดกองทุนเนี่ย จำเป็นต้องเปิดบัญชีออมทรัพย์ที่ผูกกับบัญชีกองทุนด้วยหรือไม่ครับ

คำถามสุดท้ายคือ โบรคเกอร์ที่สามารถเปิดบัญชีซื้อขายกองทุนได้เนี่ย มีกี่ที่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ