อันนี้เป็นข้อความที่ผมตอบใว้ใน pantip.com น่าจะช่วยให้คลายความสงสัยว่าทำไมหุ้นบางตัวหวือหวา บางตัวไม่ ทั้งๆที่พื้นฐานอาจจะเหมือนๆกัน หรือดีกว่า

ราคาหุ้นจะขึ้น มันต้องมีคนหมู่มากสนใจซื้อครับ... ไม่ไช่แค่นักลงทุน ไม่กี่คนซื้อแล้วมันจะขึ้น... (ปรกติสาย VI จะไม่ไล่ราคา แต่จะรอรับซื้อมากกว่า ดังนั้นหุ้นที่ VI รายใหญ่ถือจะไม่วิ่ง จนกว่าเจ้าตัวจะอยากให้วิ่ง)
ถามว่าถ้าหุ้นพื้นฐานดี แต่มันปันผลนิดหน่อย... จะมีคนสนใจใหม?

แต่ทำไมหุ้นบางตัวพื้นฐานดีจริง แต่ปันผลก็งั้นๆ... ทำไมมีคนเล่นเยอะมาก...
สาเหตุก็ง่ายๆ มันเป็นหุ้นมีองค์ครับ องค์ที่ว่านี่คือองค์ VI ครับ คือมีคนเชียร์... มีคนให้ข่าว... มีคนให้ความหวังนั่นเองครับ...

ถามว่าหุ้นดี ถ้าไม่มีคนมาบอกว่ามันดี... ไม่มีคนเชียร์ให้เห็น... ไม่มีคนให้ความหวัง... ไม่มีคนคาดการณ์ผลประกอบการในอนาคต... หุ้นมันจะวิ่งใหมครับ (ผมถึงไม่นิยมที่จะเขียนวิจารณ์หรือแนะนำหุ้นใดๆในเว็บ เพราะถือว่าเป็นการชี้นำ)

ตอบคือ วิ่งครับ... แต่วิ่งเมื่อถึงเวลาที่มันควรวิ่ง คืออาจจะสัก 2-3 ปีในอนาคตซึ่งถึงตอนนั้น เมื่อผลประกอบการ และปันผลจะสะท้อนออกมา จะผลักดันให้ราคาหุ้นมันวิ่งไปเอง...
กับอีกกรณี มีคนตั้งใจปั่น แต่เดี๋ยวนี้จะมาปั่นสุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้หรอกครับ... เม่าฉลาดขึ้น... จะเลือกปั่นก็ต้องเลือกหุ้นที่มีพื้นฐานดีหน่อย จะมาปั่นหุ้นเน่าๆเหมือนเมื่อก่อนๆไม่ได้ละครับ

แต่... เดี๋ยวนี้มันมีวิธีที่ง่ายกว่าการรอให้ผลประกอบการดีขึ้นครับ... แค่ให้ข่าวดีๆ กับเขียนคาดการผลประกอบการดีๆ Forward ไปชาติหน้า ยิ่งคนที่พูดเป็นขาใหญ่ VI คนก็แห่ซื้อตามละครับ... แค่นี้ไม่ต้องรอหลายปีละ... เขาถึงเรียกว่า VI Effect...
หลังจากนั้น VI จำเป็นที่เข้ามาเป็นไม้หลังๆ ก็ได้เป็นนักลงทุนข้ามชาติสมใจ... คือได้ไปขายเอาชาติหน้า...

ประเด็นที่ผมต้องการจะสื่อคือ หุ้นที่ดี จะต้องซื้อที่ "ราคาเหมาะสม" ด้วย
ถ้าบริษัทดีจริง และมีผลกำไรมาจ่ายปันผลที่สูง สุดท้ายแล้วนักลงทุนจะหันมาสนใจในหุ้นตัวนั้นเอง... โดยไม่จำเป็นต้องเล่นข่าว