Results 1 to 6 of 6

Thread: สวัสดีค่ะ ตามมาจากพันทิป.คอมค่ะ

Junior Member

สวัสดีค่ะ ตามมาจากพันทิป.คอมค่ะ

สนใจเรื่องเกี่ยวกับ gold future หรือพวกกองทุนทองคำค่ะ อยากได้คำแนะนำว่าควรจะเริ่มศึกษาจากตรงไหนก่อนดีคะ มีความรู้เท่ากับ 0 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

Administrator
    เริ่มต้นก็หาที่เปิดบัญชีก่อนเลยครับ กองทองตอนนี้ที่ผมเห็นว่าน่าสนใจน่าจะเป็น K-Gold ของ กสิกรนะครับเพราะมีประกันค่าเงิน และค่าธรรมเนียมสับเปลี่ยนถูก ไปเปิดบัญชีกองทุนได้ที่ธนาคารเลยครับ
    เริ่มจากเปิดกอง พวกตราสารหนี้ ตลาดเงินก่อนก็ได้ครับ ผมแนะนำก็ K-MONEY ละกันครับ ดูจาก perfomance http://siamchart.com/fund-compare/MMF แล้วค่อยมาสลับเข้ากองทองเอง ผ่านเน็ทเอาที่บ้านทางเน็ทเอาก็ได้ (ดูสัญญาณก่อนจะสับเข้า)

ถ้ามีปัญชีแล้ว ก็เริ่มอ่านวิธีวิเคารห์กราฟจากกระทู้นักรบกองทุนในพันทิบก็ได้ครับ มีแนะนำทุกวันหลักๆก็ตามเทรนครับ ตอนนี้เทรนยังเป็นขาขึ้นอยู่ แพงแล้วก็ยังมีแพงกว่า แต่ก็ถือว่าเสี่ยงนะครับถ้าจะลงทุนหนักๆช่วงนี้ ควรเริ่มจากน้อยๆก่อนดีกว่าครับ

จริงๆนอกจากทองแล้วก็ยังมีกองทุนอื่นๆที่น่าลงทุนอยู่ครับ แต่ยกเว้นน้ำมันใว้ซักกองเพราะเล่นค่อนข้างยาก

เรื่อง TFEX หรือ Future ถ้าพึ่งศึกษาผมว่ายังไม่ควรเข้าไปเสี่ยงอย่างยิ่งครับ ควรศึกษาให้ดีก่อนครับ ต้องเชี่ยวพอสมควร ไม่งั้นอาจจะเสียค่าครูสูงครับ

แล้วพอจะบอกได้มั๊ยครับว่ากองทุนทองคำกองไหนบ้างที่มีประกันค่าเงินครับ ขอบคุณครับ

Administrator
    เท่าที่รู้ตอนนี้มีแค่ K-Gold ครับ

ขอบคุณค่ะ คุณคุราคุง

ขอบคุณครับ