Results 1 to 6 of 6

Thread: ฝากประจำ หรือ ฝากเงินในกองทุน MMF ดีกว่ากัน?

Administrator

ฝากประจำ หรือ ฝากเงินในกองทุน MMF ดีกว่ากัน?

ถ้าเป็นช่วงปีทีแล้ว ผมคงไม่ลังเลที่จะบอกให้ลงทุนในกองทุน MMF เพราะอัตตราดอกเบี้ยที่ได้จากเงินฝากประจำของธนาคาร ไม่ได้ต่างกับกองทุน MMF มากนัก และยังทำให้มีโอกาศในการลงทุนในกองทุนประเภทอื่นๆด้วย

ถ้าคุณป็นคนที่ไม่ชอบความเสี่ยง หรือต้องการเก็บเงินส่วนหนึ่ง ในกองทุนที่ไม่มีความเสี่ยง (สังเกตุได้จากว่าไม่เคยสลับเงินส่วนนี้ ไปกองทุนประเภทอื่นๆเลย) การนำเงินไปฝากประจำระยะสั้นๆย่อมให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าแน่นอนครับ (ถ้าคุณไม่คิดจะนำเงินไปลงทุนในกองทุนประเภทอื่นๆนะครับ) เพราะตัว MMF แต่ละตัวส่วนใหญ่ผลตอบแทนไม่เกิน 2% ต่อปี และในช่วงที่ดอกเบี้ยขาขึ้นแบบนี้ แต่ละธนาคารแข่งกันออกโปรโมชั่นเงินฝากประจำระยะสั้น ยิ่งไม่ควรจะลงทุนในกองทุนประเภทนี้ครับ

ผมมองว่ากอง MMF ใช้เป็นแค่ที่พักเงินในการสลับไปยังกองทุนอื่นๆที่เสี่ยงกว่า เพื่อผลตอบแทนที่สูงขึ้นเท่านั้น ไม่ไช่กองที่จะมาทิ้งเงินใว้เฉยๆ เพื่อลงทุนระยะยาว

เห็นด้วยครับ ช่วงนี้โปรฯ เยอะ

Junior Member
    สำหรับผมนะครับ ผมมองว่าถ้าจะทิ้งเงินไว้เฉยๆ ลงพวกกองทุนตราสารหนี้แบบมีระยะเวลาแน่นอนดีกว่าครับ
    ส่วนถ้ารอจะเอาไปใช้อย่างอื่นน่าจะเอาไว้ใน MMF ครับ ส่วนฝากประจำไม่ค่อยน่าสนใจครับ เพราะเฉลี่ยแล้วได้ดอกเบี้ยไม่น่าจะเกิน 3 % (พวกดอกเบี้ยสูงๆ ต้องอ่านเงือนไขดีๆ นะครับ เพราะดอกเบี้ยพวกนี้จะคิดแค่ช่วงระยะเวลาหลังๆ แล้ว) แถมเสียภาษีอีก 15% ครับ และถึงแม้จะถอนได้ตลอดเวลา แต่ดอกเบี้ยจะกลายมาเท่ากับออมทรัพย์ธรรมดา นอกจากนี้ดอกเบีิ้ยก็ขึ้นแทบทุก 3 เดือน
    หรือถ้าไม่อยากเสี่ยงก็แนะนำ สลากออมสิน ไม่ก็ สลากธกศ ครับ

Administrator
    กองที่คุณพูดถึงน่าจะเป็นกอง FIX มากกว่าครับ เช่น KFTN3MXX ของกรุงศรี ที่มีระยะเวลา 3 เดือน
    ซึ่งกองพวกนี้ผลตอบแทนจะไกล้เคียงกับเงินฝากอยู่แล้วครับ เพราะมันจะเป็นกองทุนที่ลงทุนในเงินฝาก หรือตั๋ว BE อยู่แล้ว

กองที่ผมหมายถึง หมายถึง MMF ครับ ซึ่งที่เป็นกองที่สามารถสับเเปลี่ยนได้ทุกวัน มีความคล่องตัวสูง ไกล้เคียงเงินฝาก

ที่ผมต้องการสื่อคือ บางคนใช้การเก็บเงินในกองทุน MMF อย่างเดียวโดยไม่นำเงินไปลงทุนในกองทุนอื่นๆเลย โดยคิดว่าผลตอบแทนจะสูงกว่าเงินฝาก
    อาจจะทำให้เสียโอกาศในการลงทุนได้น่ะครับ ผมจึงแนะนำให้เอาเงินไปลงทุนกองทุนประเภทอื่นๆ หรือจะนำเงินไปฝากก็ได้

Junior Member
    สงสัมผมจะหลงประเดนมั้งครับ สรุปผมแยกประเดนเป็นอย่างนี้ก็แล้วกันครับ
    1. เงินที่ยังไม่แน่ว่าจะเอาไปใช้เมื่อไหร่ ลงใน MMF ดีกว่าในออมทรัพย์ (แต่ต้องรู้วันที่จะใช้ล่วงหน้าอย่างน้อยสัก 2-3 วัน)
    2. ถ้าจะฝากประจำและคิดว่าจะไม่เอาออกมาใช้ก่อนถึงระยะเวลาที่กำหนดแน่ๆ ลงในกองพวก FIX ดีกว่าครับ (แต่ถ้าไม่แน่ว่าจะถอนมาใช้ก่อน ฝากประจำก็ OK ครับ)

ส่วนถ้าผมเข้าใจผิดประการใด ก็ช่วยแนะนำด้วยครับ จะได้เป็นวิทยาทานต่อไปครับ

Quote Originally Posted by gigahertzes View Post
    สงสัมผมจะหลงประเดนมั้งครับ สรุปผมแยกประเดนเป็นอย่างนี้ก็แล้วกันครับ
    1. เงินที่ยังไม่แน่ว่าจะเอาไปใช้เมื่อไหร่ ลงใน MMF ดีกว่าในออมทรัพย์ (แต่ต้องรู้วันที่จะใช้ล่วงหน้าอย่างน้อยสัก 2-3 วัน)
    2. ถ้าจะฝากประจำและคิดว่าจะไม่เอาออกมาใช้ก่อนถึงระยะเวลาที่กำหนดแน่ๆ ลงในกองพวก FIX ดีกว่าครับ (แต่ถ้าไม่แน่ว่าจะถอนมาใช้ก่อน ฝากประจำก็ OK ครับ)

ส่วนถ้าผมเข้าใจผิดประการใด ก็ช่วยแนะนำด้วยครับ จะได้เป็นวิทยาทานต่อไปครับ
    เห็นด้วยครับที่เอา MM เทียบกับ ออมทรัพย์ เพราะสภาพคล่องใกล้เคียงกัน และ MM จะชนออมทรัพย์ตลอด
    แต่เอา MM เทียบกับฝากประจำ มันเทียบกันยาก เพราะฝากประจำบางประเภทเอาเงินออกมาไม่ได้เลยจนกว่าจะครบกำหนด บางประเภทออกได้แต่ไม่ได้ดอกตามที่กำหนดไว้

ตอนนี้ก็ไม่ควรลง FIX ในไทย นะครับลองไปดู compare เฉลี่ยแล้ว 6 เดือนย้อนหลังลงมา (3 เดือน, 1 เดือน,...) MM ทำได้ดีกว่า FIX นะครับ ความเสี่ยงก็น้อยกว่าเยอะ

แต่โดยสรุปแล้วกอง MM ไม่น่านับเป็นการลงทุนนะครับ น่าจะเป็นที่พักเงินเพื่อจะไปลงกองอื่นมากกว่า