Results 1 to 3 of 3

Thread: รบกวนปรึกษากองทุนหุ้นปันผลครับ

Junior Member
    Bangkok, Thailand, Thailand

Exclamation รบกวนปรึกษากองทุนหุ้นปันผลครับ

มือใหม่ครับ ตอนนี้มี T-GoldBullion-H กำลังเลือกลง กองทุนหุ้นปันผล อีกซักตัวครับ

HI-DIV , AYFSDIV , TMBSET50DV เอาไงดี..?

เวลานี้สมควรมั้ยครับ

Junior Member
    สวัสดีครับ ขอตอบบ้างนะครับ

เวลานี้ก็น่าจะเล่นกองทุนหุ้นปันผล เพราะว่าสถานะการณ์ต่างๆก็เริ่มที่จะดี แต่ทางที่ดีเล่นแบบถัวเฉลี่ยดีกว่าครับลดความเสี่ยงไปได้เยอะครับ ส่วนกองทุนปันผลที่น่าสนใจ

HI-DIV ปันผลเยอะ ปีหนึ่ง 4 ครั้งแต่ครั้งนี้ไม่รู้จะได้เยอะหรือเปล่ากลัวเหมือน TMB ครับ การสมัครการส่งเอกสาร การตัดเงินบัญชี ยุ่งยากเหมือนกันครับ ส่งไปเป็นเดือนครับกว่าจะทำรายการทางเน็ตได้ครับ ขั้นต่ำที่ 100 บาทดีครับน้อยดี

AYFSDIV ปันผลเยอะ เขาว่าบริหารดีครับ ยังไม่เคยสมัคร ขั้นต่ำตั้ง 2000 บาทได้ครับ ไม่ค่อยเหมาะกับคนงบน้อยเท่าไรถ้าซื้อแบบถัวเฉลี่ยนะครับ

TMBSET50DV ในอดีตปันผลเยอะ แต่มางวดนี้น้อยสุดๆครับ ปันผลปีละ 2 ครั้ง น่าจะได้ แต่กองทุนก็มีกำไรดีครับ ติด 1 ใน 10 ตลอดของกองทุนที่มีกำไร ขั้นต่ำที่ 1 บาทครับสุดๆแล้วครับ

SCBSE ตัวใหม่ครับเขาว่าปันผลปีละ 4 ครั้ง ยังไม่รู้ชะตาครับว่าจะดีหรือไม่ แต่กองทุนพึ่งเริ่มต้นมีโอกาสทำกำไรแน่นอนครับ เริ่มต้น 5000 ต่อไป 1000 ครับ

SCBDV บริหารไม่ค่อยดีเท่าไรครับในช่วงนี้ ติดลบตลอด ปันผลไม่แน่ใจว่า 1-2 ครั้งครับ เก็บยาวๆกินปันผลก็น่าจะโอเคครับ

ของ SCB นี้สมัครง่ายทำรายการง่ายครับสะดวกสุดแล้วแต่กองทุนไม่ค่อยมีกำไรเท่าไรครับ

ลองเลือกดูครับว่าชอบการลงทุนแบบไหน เลือกเอาที่เหมาะกับตัวเองเป็นหลัก ถ้าเก็บยาวก็เลือกแบบปันผลเยอะๆ แต่ถ้าเก็บสั้นก็เลือกลงทุนในกองทุนที่มีกำไรระยะสั้นเอาครับ

ขอบคุณครับ
    BabyIvestor

ขอแจมซักนิดนะคะ
    ใช้ fund compare ให้เป็นประโยชน์สิคะ มีการแบ่งประเภทไว้เสร็จสรรพ สามารถดูperformance เปรียบเทียบกันได้ ดูผลการดําเนินงานย้อนหลังซัก 3ปี สังเกตุดูว่า เวลาset ลง กองทุนนั้น สามารถเอาชนะset ได้หรือไม่ หรือหาก ลงตามset มันลงมากหรือน้อย เปรียบเทียบกัน
    หากไม่ใช่ประเภทLTF/RMF ควรหลีกเลี่ยงพวก กองtrigger หรือ กองtarget สู้แบบ open ธรรมดาๆไม่ได้ ผู้ลงทุนเสียเปรียบค่ะ
    อย่าซื้อกองทุนเพราะการตลาดของแต่ละ บลจ ที่นําเสนอ ควรนําข้อมูลมากองทุนประเภทเดียวกันในแต่ละ บลจนั้นๆ มา compare ก่อนซื้อค่ะ สาเหตุจาก performance ค่ะ ทําการบ้านนะคะ เงินเราหายาก อยากได้ของดีต้องเลือกเฟ้นค่ะ
    โชคดีนะคะ

Tags for this Thread