กองที่คุณพูดถึงน่าจะเป็นกอง FIX มากกว่าครับ เช่น KFTN3MXX ของกรุงศรี ที่มีระยะเวลา 3 เดือน
ซึ่งกองพวกนี้ผลตอบแทนจะไกล้เคียงกับเงินฝากอยู่แล้วครับ เพราะมันจะเป็นกองทุนที่ลงทุนในเงินฝาก หรือตั๋ว BE อยู่แล้ว

กองที่ผมหมายถึง หมายถึง MMF ครับ ซึ่งที่เป็นกองที่สามารถสับเเปลี่ยนได้ทุกวัน มีความคล่องตัวสูง ไกล้เคียงเงินฝาก

ที่ผมต้องการสื่อคือ บางคนใช้การเก็บเงินในกองทุน MMF อย่างเดียวโดยไม่นำเงินไปลงทุนในกองทุนอื่นๆเลย โดยคิดว่าผลตอบแทนจะสูงกว่าเงินฝาก
อาจจะทำให้เสียโอกาศในการลงทุนได้น่ะครับ ผมจึงแนะนำให้เอาเงินไปลงทุนกองทุนประเภทอื่นๆ หรือจะนำเงินไปฝากก็ได้