Quote Originally Posted by kurayami View Post
ตามกติกา ยังไงก็ต้องจ่ายน่ะครับ ถ้าอยากจะเป็นผู้เพยแพร่ข้อมูลในเว็บ ยังไงก็ต้องเป็น Data Vendor ก่อน
คือข้อมูลหุ้นที่ทาง SET ให้ดูสามารถใช้ได้แค่ระดับ END User เท่านั้นครับ ถ้าจะแสดงผลในเว็บยังไงก็ต้องจ่ายค่าลิขสิทธครับ
แม้แต่การโพสรูปกราฟจริงๆก็ต้องขอนะครับ แต่ที่ยกเว้นเพราะไม่ไช่เว็บน่ะครับ

ลองอ่านรายละเอียดในสัญญาที่เป็นไฟล์ PDF ที่ผมแนบใว้ด้านบนดูนะครับ

ข้อมูลที่คิดว่าสามารถคงใว้ได้ ถ้าเกิดตัดสินใจไม่จ่ายค่าลิขสิทธคือ พวกค่า P/E อะไรต่างๆที่ใช้การคำนวนเองครับ
แต่ข้อมูลสถิติ ไม่ว่าจะเป็นข้อมูลสรุปยอดรวมที่อยู่ในหน้าแรก ข้อมูลหุ้นรายตัว หรือกราฟ จะต้องเอาออกทั้งหมดครับ
Quote Originally Posted by kurayami View Post
ที่ผมคิดใว้คืออาจจะให้ลงชื่อ คนที่คิดว่าสามารถช่วยสนับสนุนค่าลิขสิทธได้นะครับ (จากคนที่คิดว่าได้ใช้ประโยชน์จากข้อมูลในเว็บในส่วนของหุ้น)
ยอดรวมคือ 5,000 x 12 = 60,000 รวมกับ VAT 7% ก็จะเป็น 64,200 (สัญญาระบุว่า 1 ปีแต่สามารถจ่ายเป็นรายเดือนก็ได้)
ใครที่ช่วยในส่วนนี้ ก็ถือว่าได้ช่วยให้คนอื่นๆ ได้มีโอกาศได้ดูข้อมูลด้วย ถือว่าเป็นการให้ทานความรู้อย่างหนึ่งละกันนะครับ

ถ้ายอดสนับสนุนครบตามจำนวน หรือมากกว่า ผมจะสรุปว่ามีคนที่ใช้งานในส่วนนี้มากพอ
ผมก็จะดำเนินการไปตามขั้นตอนที่ควรจะเป็นให้ถูกต้อง หลังจากนั้นก็จะได้เปิดให้ทุกๆคนใช้งานได้ตามปรกติ

แต่ถ้าจำนวนไม่ถึงก็จะถือว่ามีคนใช้งานในส่วนนี้น้อย ก็จะดำเนินการนำข้อมูลหุ้นออกจากเว็บ ตามที่ทาง SET ระบุ
ถ้าจำนวนขาดไม่มาก ผมจะเติ่มส่วนที่เหลือให้เอง

แค่ลงชื่อแจ้งความประสงค์ใว้ก็พอครับ ขอเป็นจำนวนที่คิดว่าสามารถช่วยใด้จริงๆโดยไม่ลำบากนะครับ อย่างนี้ดีใหมครับ
ลงชื่อ จ่ายตังค์ด้วย