Page 1 of 115 1231151101 ... LastLast
Results 1 to 10 of 1175

Thread: เมล์จาก set.or.th

Hybrid View

Administrator

เมล์จาก set.or.th

เรียนผู้ให้บริการเว็ปไซต์ siamchart.com
    เนื่องด้วยตลาดหลักทรัพย์ฯ ตรวจพบว่าเว็ปไซต์ siamchart.com มีการเผยแพร่ข้อมูลหลักทรัพย์ อาทิเช่น ค่าสำคัญทางสถิติต่างๆ ราคาซื้อขายปัจจุบัน ข้อมูลราคาในอดีต เป็นต้น ทางตลาดหลักทรัพย์ฯ จึงขอให้ทางผู้ให้บริการฯชี้แจงถึงแหล่งที่มาของข้อมูลที่แสดงบนหน้าเว็ปไซต์ โดยท่านสามารถตอบกลับผ่านทาง E-mail: xxxx@set.or.th หรือติดต่อ 02-229-2490
    ทั้งนี้ตลาดหลักทรัพย์ฯ ขอชี้แจงว่าสิทธิ์ในการเผยแพร่ข้อมูลดังกล่าวนั้นจำเป็นจะต้องได้รับอนุญาตจากทางตลาดหลักทรัพย์ฯ เสียก่อน ทางตลาดหลักทรัพย์ฯ หวังเป็นอย่างยิ่งที่จะได้รับความร่วมมือจากผู้ให้บริการฯ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
    ขอบคุณครับ
    xxxxx
    Information Services Department
    TheStockExchange ofThailand
    TEL: +66-2-229-2490
    E-Mail:xxxx@set.or.th

ปล. ขอ edit ชื่อและเมล์ของผู้แจ้งออกนะครับ กลัวว่าจะมีผลกระทบ

===========================================================================================

สรุปเรื่องราวทั้งหมดอย่างย่อ
    ตั้งแต่เริ่มเปิดเว็บ ผมไม่ได้คิดว่าจะต้องให้เพื่อนๆลำบากมาช่วยเหลือเลย โดยเฉพาะเรื่องเงินๆทองๆ กลัวว่าคนจะมองว่าผมเปิดเว็บเพื่อผลประโยชน์อะไรหรือเปล่า
    ผมคิดว่าข้อมูลที่เว็บมีให้ก็ไม่ไช่ข้อมูลทีเข้าถึงได้ยากอะไร ผมแค่ทำหน้าที่รวบรวมข้อมูลแล้วนำมาเสนอในรูปแบบที่ผมชอบเท่านั้น และไม่เคยคิดว่า ข้อมูลที่ผมรวบรวมมาจะมีมูลค่าถึงกับต้องเรียกเก็บเงินใดๆเพิ่มเติม

ทำไมถึงเกิดปัญหา?
    ปรกติผมจะมีค่าใช้จ่ายในการวางเว็บเซอร์เวอร์ทุกๆเดือนอยู่แล้ว ซึ่งผมถือว่าผม cover ตรงส่วนนี้ได้ไม่มีปัญหา
    ปัญหามันเกิดตรงที่ SET ขอเก็บค่าบริการในการเผยแพร่ข้อมูล ซึ่งต้องทำเป็นรายปี และถ้าผมตัดสินใจจะแสดงข้อมูลหุ้น ถ้าต้องการให้ถูกต้อง ยังไงก็ต้องจ่าย ไม่อย่างนั้นอาจจะมีปัญหาด้านกฎหมายตามมาก็ได้
    ยอดที่ต้องจ่ายคือ 5,000 x 12 = 60,000 รวมกับ VAT 7% ก็จะเป็น 64,200 (สัญญาระบุว่า 1 ปีแต่สามารถจ่ายเป็นรายเดือนก็ได้)
    พอมีเรื่องค่าสิขสิทธข้อมูลขึ้นมา ซึ่งจะเป็นภาระที่ผมต้องจ่ายไปตลอด ไม่ว่าปีนี้ หรือปีต่อๆไป ก็เลยทำให้ผมต้องคิดทบทวนไปถึงอนาคตด้วย

ทำไมถึงต้องเป็น donate แทนที่จะจ่ายค่าสมาชิก?
    ถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากจะให้เว็บนี้ เป็นเว็บที่ใครๆก็สามารถเข้ามาหาข้อมูลได้ โดยไม่ได้แบ่งว่าต้องเป็นสมาชิก หรือไม่ เหมือนกับจุดประสงค์ดั้งเดิมที่ผมตั้งเว็บนี้ขึ้นมา ซึ่งการเก็บค่าสมาชิก คงไม่ไช่ทางออก
    ถามว่าจะมีคน donate หรอ ทำแล้วไช่ว่าจะได้อะไรพิเศษ ถึงไม่ช่วยก็ยังได้ดูอยู่ดีถ้าคนอื่นทำแล้ว ผมเชื่อว่ามีคนส่วนนึงยินดีเสียสละในส่วนนี้ และผมก็เป็นส่วนหนึ่งในนั้นด้วย

ถึงแม้ว่าผมจะชอบที่จะแบ่งปัน แต่ก็ไม่อยากให้ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากเว็บกลายเป็นปัญหาในอนาคต ผมอยากให้เว็บอยู่ได้ด้วยตัวของมันเอง
    ถามว่าแม้ผมจะสามารถรวบรวมเงินใด้ในปีนี้ แล้วปีต่อๆไปละ จะสามารถทำใด้ใหม ซึ่งเป็นจุดที่ผมกังวล เพราะยังไงผมคงจะเปิดเว็บนี้ต่อไปตราบเท่าที่ผมยังมีชีวิตอยู่และคงเลี่ยงค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไม่ได้

ถ้าเพื่อนๆคิดว่าได้ใช้ประโยชน์ในส่วนของหุ้นและอยากช่วยทำบุญข้อมูลให้คนอื่นๆได้ใช้ด้วย ก็ช่วยบริจาคละกันครับ

>>รายละเอียดบัญชีที่ใช้ในการสนับสนุน<<

เพื่อความเป็นระเบียบของกระทู้ ผมจะตอบรับการสนับสนุนทาง Private Message เท่านั้น

Junior Member
    แล้วพวกเวบ settrade.com นี้เขาโดนเตือนแบบนี้ด้วยหรือปล่าวครับ

ไม่น่านะครับ เพราะเว็บ settrade.com กับ set.or.th ก็น่าจะของ ตลท. ทั้งคู่เหมือนกัน

ปล. ผมเอาส่วนดาวน์โหลดที่คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาออกไปก่อน รอดูว่าทาง set จะว่าอย่างไรบ้าง ไม่รู้ว่าจะต้องเอาส่วนใหนออกไปบ้าง

วันนี้ได้คุยกับเจ้าหน้าที่​จากทาง set แล้วนะครับ ว่าถ้าจะเผยแพร่พวกข้อมูลทา​งสถิติพวก EOD P/E จะต้องเสียค่าบริการนะครับ เดือนละ 5,000 ยังไงเบื้องต้นคงต้องเอาข้อ​มูลออกจากเว็บก่อนนะครับ
    ทาง yahoo เองก็คงโดนประมาณนี้เหมือนกันเลยต้องเอาหุ้นไทยออกจากเว็บน่ะครับ

ขออภัยในความไม่สะดวก

รูปเอกสารประกอบ
    Name:  SET_MAIL.jpg
Views: 71058
Size:  45.2 KB

เสียดายจังเลย.......ที่นี่ทำกราฟออกมาโดนใจ....ได้รายละเอียดครบ ดูง่าย พึ่งได้ใช้ไม่นาน..// จะติดตามต่อครับ

ผู้สนับสนุน
    Bangkok, Thailand, Thailand

เป็นกำลังใจช่วยครับ

เวปนี้ให้ข้อมูลที่เป็นเป็นประโยชน์แก่นักลงทุนรายย่อยอย่างเราๆมากเลยครับ ทาง set น่าจะให้ข้อมูลเล่านี้เพื่อเพิ่มข้อมูลที่จำเป็น ไม่น่ามาห่วงไว้เลย

คงต้องคุยในรายละเอียดอีกทีว่า ส่วนใหนได้ ส่วนใหนไม่ได้นะครับ
    ผมก็เอาส่วนที่ทาง set แจ้งมาว่าน่าจะมีปัญหาออกไปก่อน

ผมยังสงสัยในรายละเอียดเหมือนกันว่าพวกค่า P/E ที่ผมใช้การคำนวนเองจากงบบัญชี ซึ่งค่ามันก็ไม่ได้ตรงกับในเว็บของ set เลย
    อย่างนี้ยังจะถือว่าใช้ข้อมูลบัญชีจาก set อีกหรือเปล่า

ซึ่งถ้าตีความว่าผิดเหมือนกัน หมายความว่าการเผยแพร่ค่า P/E ที่คำนวนเสร็จแล้ว ไม่ว่าจะเป็นการตั้งกระทู้แนะนำหุ้น หรือว่า blog ที่เกี่ยวกับหุ้น จะเป็นความผิดไปด้วยเหมือนกันหรือไม่

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    ผมยังสงสัยในรายละเอียดเหมือนกันว่าพวกค่า P/E ที่ผมใช้การคำนวนเองจากงบบัญชี ซึ่งค่ามันก็ไม่ได้ตรงกับในเว็บของ set เลย
    อย่างนี้ยังจะถือว่าใช้ข้อมูลบัญชีจาก set อีกหรือเปล่า

ซึ่งถ้าตีความว่าผิดเหมือนกัน หมายความว่าการเผยแพร่ค่า P/E ที่คำนวนเสร็จแล้ว ไม่ว่าจะเป็นการตั้งกระทู้แนะนำหุ้น หรือว่า blog ที่เกี่ยวกับหุ้น จะเป็นความผิดไปด้วยเหมือนกันหรือไม่
    นั่นสิครับ สมมุติว่าถ้าเราเขียนสูตรการหาค่า P/E ขึ้นมาแล้วมันนำค่าต่างๆมากคำนวณตามสูตรแล้วได้ค่านั้น ก็แสดงว่าเราไม่ได้เอาข้อมูลจาก set มาใช้แสดงว่าไม่ผิดสิครับ ผมว่ายังไงลองชี้แจงกับพนักงานเขาดูก่อนครับ

ผม NEXTDOOR 500 บาทครับ

Tags for this Thread