ผมตามอ่านเรื่องที่เกิดขึ้นนี่ และคิดว่าเข้าใจความรู้สึกของคุณ kurayami นะครับ ผมเองแสดงตัวก่อนว่าไม่ได้เล่นหุ้น แต่ศึำกษาอยู่เพื่อการตัดสินใจว่าจะเล่นหรือเปล่า และก็ไม่ได้ใช้ข้อมูลหุ้นด้วย แต่สนใจวิธีคำนวนค่าต่างๆ ถึงแม้จะไม่ค่อยรู้ว่าค่าีที่คุยๆ กันมันคืออะไร
ตามความรู้สึกของผม ผมก็ไม่ชอบวิธีหาตังค์ของ กลต. แบบนี้เลย ข้อมูลที่เป็น Public ออกมาจาก กลต. ไม่ควรจะมีลิขสิทธิ์ ถ้าคิดว่าจะต้องมีค่าลิขสิทธิ์ก็ควรจะทำแบบเป็นสมาชิกแล้วถึงจะดูได้ เพื่อให้รู้ว่าข้อมูลมีขอบเขตการเปิดเผย อะไรแบบนี้ และกลต. เองก็มีรายได้มหาศาลจากตลาดหุ้น ไม่น่ามาคิดเล็กคิดน้อยแบบนี้
ส่วนเรื่องสมาชิก คุณ kurayami รู้สึกว่ามีสมาชิกต้องการใช้ข้อมูลหุ้นหลายคน โดยดูจากที่มีคนโพสว่าจะช่วยเรื่องเงิน แต่พอเอาเข้าจริงๆ บางสมาชิกที่ลงชื่อไว้ ก็ยังไม่ได้ช่วย ทำให้สับสนว่าจริงๆ มีคนต้องการจริงๆ หรือเปล่า ใช่ไหมครับ
ผมขอให้รอ และลองดูก่อนครับว่าภายใน 1 ปี มีคนช่วยเหลือมากน้อยแค่ไหน และมีคนคลิ๊กเข้าไปดูข้อมูลหุ้นมากน้อยแค่ไหน (ไม่แน่ใจว่าเก็บพวก hit rate ของหน้า page ไว้บ้างหรือเปล่า) แล้วค่อยประเมินอีกทีใน 6 เดือนข้างหน้านะครับ ผมเอาใจช่วยครับ
ใน 6 เดือนข้างหน้า ถ้าหากมีคนใช้งานน้อย(ข้อมูลจาก hit rate) ก็โพส ใหม่ เพื่อขอความเห็นว่าอยากจะให้มีข้อมูลหุ้นต่อไปหรือไม่ และประเมินว่า ถ้าจะทำแบบว่าขาย pincode เพื่อเข้าไปดูข้อมูลหุ้น /เดือน หรือ /ปี เท่าไหร่ดี มีคนสนใจมากน้อยแค่ไหน (เรื่องราคา pincode ก็คิดจาก ค่าที่ต้องจ่ายให้กลต. หารด้วยจำนวนคนเฉลี่ยที่เคยจ่ายไปปีที่แล้ว เรื่องการคำนวนทางคุณ kurayami น่าจะถนัด เพราะน่าจะเอาวีธีการของหุ้นมาประเมินได้ หรือถ้ามีคนอยากให้มากกว่านั้นก็แจ้งว่าโอนมาต้องไม่ต่ำกว่าราคาเท่านี้ ส่วนที่เกินก็เอามาตัดต้นทุนปีหน้า ปีหน้าก็จะมีราคา pincode ต่ำลง)
แต่ถ้าคนสนใจน้อยจริงๆ อาจจะทำแบบว่า โพส บอกวิธีการเอาข้อมูลจากกลต. ยังไง มาคำนวนยังไง แบบว่าให้คนสนใจสร้างเอง ดูเองได้ อะไรประมาณนี้ ก็เป็นทางออกสุดท้ายครับ
ผมชื่นชมในเวปนี้มาก ดูแต่กองทุน ซึ่งไม่ค่อยมีเวป ที่เอาข้อมูลมาเปรียบเทียบแบบนี้ ในส่วนของหุ้น ผมเห็นว่าที่คุณขามุ้งบอก และที่เคยได้ยินก็คิดว่ามีโบรคเกอร์บางที่ให้ข้อมูลพวกนี้อยู่แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าที่ไหนให้ข้อมูลได้ดีกว่ากัน ดูง่ายกว่ากัน แต่ก็มีบางที่ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรเลย ซึ่งคนเล่นหุ้นส่วนนี้ หรือคนชอบการนำเสนอของ siamchart จึงต้องการให้มีต่อไป

ขออภัยที่เขียนยาวไปหน่อย อย่าว่ากันนะครับ