รู้สึกเป็นประโยชน์อย่างมากครับที่ได้มาเจอเวป siamchart.com

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มีการจัดเรียงหุ้นด้วยวิธี Magic 1,2 ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมากครับ

แต่จะเห็นว่า การ ranking จะมาจาก P/E ratio และ ROE หรือ ROA
คราวนี้ดูเหมือนว่าสิ่งที่ Joel Greenblatt เสนอจริงๆ ใน Magic Formula
ในเรื่องของ Earning yield เขาจะใช้ สัดส่วน EBIT / Enterprise value (market value of equity + net interest-bearing debt)

และผมก็เคยอ่านงานวิจัยชิ้นหนึ่ง พบว่า การใช้ EBIT-based ratio นั้นจะ outperform P/E ครับ

ขอถามในเชิงเทคนิคก่อนว่า ข้อมูลการเงินของหุ้นตัวต่างๆที่ผู้จัดทำได้มา แล้วทำออกมาแสดงในเวป
จะสามารถ เลือกให้แสดงค่า ratio ที่ใช้ค่า EBIT มาคำณวน ได้ไหมครับ ?