easy found ใช้ หารต้นทุนเฉลี่ยเอาน่ะครับ กำไรที่ออกมาเลยไม่ค่อยเปะเท่าใหร่นะ
ผมต้องการความเที่ยงตรง เลยใช้วิธีคิดไม่เหมือนกันครับ ถ้าไม่ขายทั้งหมด ไม่มีทางที่จะคำนวนต้นทุนที่แท้จริงได้ นอกจากเฉลี่ยเอา

ตัวอย่าง
ครั้ง1 ซื้อ 10 จำนวน 1 หน่วย
ครั้ง2 ซื้อ 11 จำนวน 1 หน่วย
ครั้ง3 ซื้อ 12 จำนวน 1 หน่วย
ครั้ง4 ขาย 1 หน่วย

ต้นทุนควรจะเป็นเท่าใหร่ครับ 10, 11 หรือว่า 12
ต้นทุนเฉลี่ยคือ 11 แต่ต้นทุนจริงๆของคุณคือ 10,11,12 ต่างหาก ง่ายกับตรง มันคนละเรื่องกันนะครับ
แล้ววันหน้า ถ้าเกิดขายที่เหลือทั้งหมด พอเอากำไรมารวมกันก็จะออกมาไม่ตรงกับความเป็นจริง
เหมือนทำบัญชีกำไรขาดทุนแล้ว รายได้ - ค่าใช้จ่าย ไม่เท่ากับกำไร