เวลาซื้อผมจะไม่ได้สนใจว่าทุนเท่าใหร่ สนใจแค่ว่าได้หน่วยลงทุนมาเท่าใหร่ ดังนั้นเรื่องทุนที่ซื้อมาจึงไม่ไช่นัยสำคัญครับ
ถ้าขายออกไปบางส่วนผมถือว่าเป็นการดึงหน่วยลงทุนคืนออกไปน่ะครับ ถ้าขายทั้งหมดจึงจะถือว่าเป็นการคิดกำไรขาดทุนรอบใหม่
กำไรขาดทุนรวมได้มาจากการขายหน่วยลงทุนทั้งหมด ดังนั้นถ้าไม่ขายทั้งหมด ผมจึงไม่ถือว่าส่วนนั้นคือกำไร

ถ้าขายไปแค่บางส่วน แล้วอยากให้คิดเฉพาะผลกำไรของส่วนที่ขายไปก่อนนี่เริ่มยุ่งละครับ เพราะมันคิดได้สองกรณ๊
1. ขายส่วนที่ซื้อมาก่อน
2. ขายส่วนที่ซื้อมาทีหลัง

ผมถึงได้พยายามให้เวลาซื้อหรือขายทีเดียวทั้งหมด ระบบจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ แต่ถ้าต้องการทำบัญชีแบบละเอียดอย่างที่ว่า น่าจะแยก id นะครับ จะทำให้บริหารกองทุนเดียวกัน แต่คนละเซ็ทง่ายกว่า
จริงๆผมอยากให้ทำความเข้าใจว่า ถึงขายไปบางส่วนก็คือต้นทุนเดียวกันทั้งหมดนะครับ ไม่อยากให้แยกทุนกัน เพราะอาจจะงงในภายหลังได้

แต่ถ้ามีไอเดียในการออกแบบระบบพอทก็บอกมาได้ครับ จะดูให้ว่าสามารถทำได้หรือเปล่า