Quote Originally Posted by nopgood View Post
ไม่ทราบว่า จะมีการทำPEG ไหมครับ ขอบคุณครับ
จากที่เคยตอบไปครับ ค่า PEG ต้องคำนวนโดยค่า Growth (G) ของหุ้น
ซึ่งค่า G มันต้องใช้การคาดการณ์อนาคต การเอาข้อมูลในอดีตมาคำนวน อาจจะเป็นการทำให้เข้าใจผิดใด้น่ะครับ

ผมเพิ่มช่อง PEG ให้โดยคำนวนค่า Growth คร่าวๆด้วย Net Profit เฉลี่ยย้อนหลัง 5 ปี ให้นะครับ
ซึ่งแน่นอนว่าผลกำไรในงบการเงินอาจจะไม่ได้มาจากการเติบโตของบริษัทเพียงอย่างเดียวนะครับ
ซึ่งในกรณ๊ดังกล่าว จะมีผลให้ค่าที่คำนวนออกมาเชื่อถือ หรือว่าใช้อ้างอิงไม่ได้นะครับ