Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: ค่า PEG ในตาราง info

Administrator

ค่า PEG ในตาราง info

เห็นมีคนอยากให้เพิ่มค่า PEG ลงไป แต่จะคิดค่า PEG ได้ ต้องคำนวนค่า Growth มาก่อนนะครับ
    ซึ่งการประมาณการเติบโตของบริษัทถือว่ามีรายละเอียดค่อนข้างมาก
    แต่ถ้าจะให้คำนวนเบื่องต้นโดยใช้ค่าทางบัญชีที่มีอยู่ก็สามารถทำให้ได้ครับ เช่นอาจจะคำนวนจากผลกำไรที่เพิ่มขึ้น หรือเงินปันผลเป็นต้น
    ลองออกความเห็นกันมาดูก็ได้ครับ ว่าอยากให้คำนวนแบบใหน มีสูตรยังไง

ถ้าลองใช้ค่าที่คำนวณจากรายได้ที่เพิ่มขึ้นจะพอไหวไหมครับ เพราะค่าที่คำนวณจากกำไร มีค่อนข้าง หลายชนิดแล้ว
    ปล.มุมมองส่วนตัว ครับ

ผมก็คิดเหมือนกันว่าค่อนข้างยากครับ ถามร้อยคนก็คงประเมินออกมาไม่เหมือนกัน *-*

ค่าเติมโต ประเมินจาก EPS ย้อนหลังได้รึเปล่าครับ? แต่คิดว่าจะไม่ค่อยแน่นอนเท่าไร
    แต่ส่วนตัวผม ชอบมองดู EPS ว่าบริษัทเติมโตได้ดีไหมน่ะครับ :-)
    Last edited by dragonfish; 2012-05-10 at 21:22.

Junior Member
    Bangkok, Thailand, Thailand
    ของผมที่ทำเป็น excel ไว้ดูกับเืพื่อน จะใช้ค่้่าเฉลี่ยระหว่าง Netprofit กับ EPS ครับ

ล่าสุดที่ผมทราบมา จากงานวิจัยของ อ.ไพบูลย์ ที่ท่านใช้ ค่า PEG ratio เป็นตัวกรองหุ้นที่น่าลงทุน รายละเอียดดูได้จากรายการ Money Talk อาจารย์ท่านได้ใช้ การเติบโตของ รายได้ (หรือกำไรไม่แน่ใจครับ) เฉลี่ยย้อนหลัง 5 ปี แบบเลขาคณิตนะครับ

ใช้ตัวนี้ได้ไหมครับ ตามต้นฉบับเลยใช้ EPS growth เฉลี่ยห้าปี
    http://settalk.blogspot.com/2012/04/...peg-ratio.html

มันเป็นการประเมิน EPS 5 ปีข้างหน้านะครับ ไม่ใช่ 5 ปีย้อนหลัง

อ้ตราการ Growth คงต้องใช้ Net Profit 5 ปีย้อนหลังครับ เพราะอนาคตมีการคาดการณ์หลากหลาย

และที่ต้องใช้ Net Profit แทน EPS เพราะ EPS อาจจะเพี้ยนเพราะมีการ แตกพาร์ หุ้นปันผล ฯลฯ

Quote Originally Posted by investor9000 View Post
    อ้ตราการ Growth คงต้องใช้ Net Profit 5 ปีย้อนหลังครับ เพราะอนาคตมีการคาดการณ์หลากหลาย

และที่ต้องใช้ Net Profit แทน EPS เพราะ EPS อาจจะเพี้ยนเพราะมีการ แตกพาร์ หุ้นปันผล ฯลฯ
    ตามนี้เลยครับ