Results 1 to 3 of 3

Thread: สอบถามเรื่องข้อมูลกองทุนรวมครับ

Junior Member

Question สอบถามเรื่องข้อมูลกองทุนรวมครับ

คือผมเพิ่งเริ่มต้นอยากออมเงินในกองทุนรวมผสมระหว่างตราสารทุนกับตราสารหนี้ รู้แล้วว่าตัวเองต้องการอะไรแบบไหน
    แต่ผมจะหาข้อมูลต่อไปว่ามีกองทุนไหนบ้างที่ตรงกับที่ผมหาไม่เจอเลย ที่เจอก็จะเป็นชื่อกองทุนต่างๆซึ่งผมเพิ่งเริ่มต้นไม่อาจทราบได้ว่ามันมีรายละเอียดยังไงบ้าง ตรงกับที่ผมต้องการหรือไม่อย่างไร
    พอจะมีแหล่งที่ไหนที่สามารถหาได้ หรือเวปไหนที่แนะนำไหมครับ ตอนนี้มืดแปดด้านมาก หากองทุนที่ต้องการไม่เจอ อยากเปิดบัญชีไวๆครับ ขอบคุณครับ

Administrator
    คุณน่าจะหมายถึง EQ & FIX MIX Fnd นะครับ รายชื่อในกลุ่มก็ตามนี้ครับ
    http://siamchart.com/fund-compare/EQ_FIX

ลองกดเลือกขึ้นมาสักตัวนึง แล้วมองไปที่มุมขวาบน จะมีไอคอนเขียนว่า PDF จะเป็นหนังสือชี้ชวนอย่างย่อครับ
    ให้ลองอ่านดูในหนังสือชี้ชวนจะมีรายละเอียดอย่างย่อ ค่อนข้างสมบูรณ์ครับ
    ถ้าในหนังสือชี้ชวน ยังมีรายละเอียดไม่พอ แนะนำให้ไปที่เว็บของ แต่ละ บลจ. ครับ จะมีข้อมูลที่ละเอียดขึ้นไปอีก

Junior Member
    Nakhon Pathom, Thailand
    ขอเสริมครับ ถ้ายังอ่านหนังสือชี้ชวนอย่างย่อ ไม่เข้าใจ.....ให้อ่าน fund fact sheet ก่อน(จะอ่านได้ง่ายกว่า) แล้วค่อยกลับไปอ่านหนังสือชี้ชวนใหม่อีกครั้ง