Results 1 to 6 of 6

Thread: แนวโน้มขาขึ้น

แนวโน้มขาขึ้น

เราจะสามารถรู้ได้มั้ยคะว่า หุ้นตัวไหนเป็นแนวโน้มขาขึ้น

ส่วนตัวผมเองดู MACD เวลาเส้นสี่น้ำเงินตัดเส้นสี่แดงขึ้นไปครับ (ตามสีกราฟของเว็บนี้น่ะครับ) จะบ่งบอกว่าหุ้นตัวนั้น ๆ มีแนวโน้มขาขึ้นครับ
    หรือไม่ก็ใช้เส้นค่าเฉลี่ย MA ที่ 20 วัน ตัด MA ที่ 30 วันขึ้นไปน่ะครับ (ตัวเลขสามารถปรับเลี่ยนตามที่เรากำหนดไว้น่ะครับ)

ส่วนแนวโน้มขาลงก็กลับกันกับข้างบนอ่ะครับ

Administrator
    ปรกติขาขึ้น ค่า MACD จะอยู่เหนือเส้น 0 (หรือเส้นกลาง) ขึ้นไปครับ
    ถ้าต่ำกว่า ก็จะเป็นขาลง
    จะใช้ดูร่วมกับการตัดกันของเส้น MACD ด้วยก็ใด้ครับ

หรือจะดูจากค่า RSI ก็ใด้ครับ ดูว่าอยูjเหนือหรือต่ำกว่าเส้น 50

อีกวิธีคือดูจาก ADX ครับ ใน event จะมีบอกอยู่ครับ ว่าเป็นขาขึ้นหรือลง
    เอาเมาส์ชี้แล้วอ่านดูครับ

อืม กะลังอยากหาหุ้นแนวโน้มขาขึ้นแบบ คลิกแค่ครั้งเดียว
    แล้วบรรดาหุ้นขาขึ้นก้อขึ้นมาเป็น list เลยคะ(แบบหลายตัวเลย)
    อะคะ อยากรู้มากเลยคะ

Administrator
    อันนี้ดูในตารางหน้า stock technical ก็ใด้ครับ โดยเริ่มจาก sort จากค่า MACD แล้วเริ่มใล่ดูค่าที่มากกว่า 0
    หรือดูค่า MACD GC เท่ากับ 1

ถ้ามีเงื่อนใขในใจอยู่แล้ว ใช้ e-alert จะง่ายขึ้นครับ
    เช่น ถ้าต้องการดูหุ้นเป็นขาขึ้น โดยพิจารณาที่ค่า MACD มากกว่า 0 และ มีการตัดขึ้นของ MACD เร็วๆนี้
    สูตรก็จะเป็น
    MACD>0,MACD_GC>0

ถ้าอยากให้ใว้ขึ้น อาจจลดค่า MACD ลงเป็นค่าติดลบก็ใด้ครับ

จากนั้นค่อยเปิดกราฟมาดูทีละตัวแล้วพิจารณาอีกทีครับ

ตัวอย่างเพิ่มเติม
    MACD_GC=1,MACD_DC=0,MACD<0
    หุ้นที่เกิด MACD Golden Cross วันนี้ ไม่เกิด MACD Dead Cross เร็วๆนี้ และค่า MACD อยู่ใต้เส้น 0
    RSI>30,RSI<50
    หุ้นที่ค่า RSI อยู่ในช่วงระหว่าง 30-50

ทั้งนี้ถ้าเข้าใจในระบบ ก็จะสามารถเขียนสูตรกรองหุ้นใด้มากมาย ตามที่ต้องการเลยละครับ
    และระบบนี้ยังสามารถทำการเตือนผ่านระบบ SMS ใด้ด้วย

โดยสามารถนำไปประยุกต์ใช้ใด้ในหลายๆสถาณการณ์
    เช่น อาจจะใช้ในการช่วยเตือน เมื่อราคาหุ้นที่เราสนใจถึงจุดหรือราคาที่เราต้องการซื้อ โดยมีเงือนใขอาจจะเป็น PE,ค่าทางเทคนิค หรืออื่นๆ
    หรืออาจจะใช้ช่วยเตือนหุ้นที่ถืออยู่ ว่าอยู่ในขาลงหรือยัง หรือใช้ช่วยในการ stoploss

แนะนำให้ลองศึกษาวิธีใช้งานดูนะครับ ถ้าใช้คล่อง จะช่วยให้เราไม่ต้องคอยติดตามหน้าจอราคาหุ้นตลอดเวลานะครับ

ปล. ถ้ามีเงื่อนใขในใจแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะเขียนสูตรออกมายังไง จะโพสถามก็ใด้ครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ

าาาาาาาาาา