Results 1 to 4 of 4

Thread: สอบถามว่า ROAA% ต่างจาก ROA% ยังไงครับ

สอบถามว่า ROAA% ต่างจาก ROA% ยังไงครับ

สอบถามว่า ROAA% ต่างจาก ROA% ยังไงครับ
    ในหน้า Stock Info นะครับ
    ขอบคุณครับ

ROA% จะได้จากเอา Net income/Total Assets รายปี หรือ ไตรมาสนั้น ๆ หารกันตรง ๆ ครับ

ROAA% จะได้จากเอา EBIT/Average Total Asset รายปี หรือ ไตรมาสนั้น ๆ มาหารครับ เข้าใจว่าตัวเลขนี้น่าจะได้มาจากทาง SET น่ะครับเลยคำนวนแตกต่างกัน

: )

ขอบคุณครับคุณ dragonfish

Junior Member
    ผมเข้าใจว่า ROAA มันคือ Return on Average Assets นะครับ มันต่างจาก ROA ตรงที่ ROA คำนวณจาก Net Profit / Total Asset ณ วันสิ้นงวด ซึ่งบางบริษัทหรือบางกรณี Total Assets ณ วันสิ้นงวด มันอาจจะ swing (โดยเฉพาะหมวดการเงิน เช่น ธนาคาร ซึ่งทรัพย์สินเคลื่อนไหวตามยอดเงินกู้้ที่ปล่อยไป หรือ บางกรณีบริษัททั่วๆไป แต่เกิดรายการ M&A ทำให้ asset สิ้นงวดมันสูงขึ้นจากเดิมมาก) ดังนั้น บางคนก็ใช้ Average Assets แทน คือ แทนที่จะคิดจาก Total Asset ณ วันสิ้นงวด ก็คิดจาก Total Asset เฉลี่ยระหว่าง Total Assets ต้นงวด (ก็คือสิ้นงวดที่แล้วนั่นแหละ) กับ Total Assets สิ้นงวด สรุปคือ

ROA = Net Profit / Total Assets สิ้นงวด
    ROAA = Net Profit / (Total Assets ต้นงวด + Total Assets ปลายงวด)/2

ในกรณีที่มี M&A เกิดขึ้น และเรารู้วันทำรายการ Average Total Assets ที่ใช้ จะไม่ใช้เฉลี่ยแบบบวกกันหารสอง แต่จะถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักตามวันที่เกิดรายการ