Results 1 to 2 of 2

Thread: อยากทราบว่าค่า P/E ในหน้า stock info ทำไมข้อมูลที่สัดส่วนการเงิน ถึงไม่ตรงกับด้านบน

Junior Member

อยากทราบว่าค่า P/E ในหน้า stock info ทำไมข้อมูลที่สัดส่วนการเงิน ถึงไม่ตรงกับด้านบน

รายละเอียดในหน้า stock info มันแปลกๆอ่ะครับ อยากให้ผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อย
    ยกตัวอย่างบริษัท A บอกว่ามี P/E = 21.50
    แต่ข้อมูลบริเวณสัดส่วนการเงินบอกว่าเป็น 43.86 ในไตรมาส 2 ปี 2013 ต่างกันครึ่งต่อครึ่ง
    ซึ่งผมคิดว่าค่าแรกน่าจะตรงกับใน set.or.th
    แต่แปลกใจว่าค่าที่สองนี้มาได้อย่างไรครับ ค่อนข้างจะงงมากๆ
    ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ พอดีเพิ่งศึกษาหุ้นได้ไม่ถึงปิครับ
    Attached Thumbnails Attached Thumbnails Click image for larger version. 

Name:	Untitled.png‎ 
Views:	565 
Size:	32.2 KB 
ID:	211  
    Last edited by saranrom; 2013-10-07 at 22:49.

Administrator

Re: อยากทราบว่าค่า P/E ในหน้า stock info ทำไมข้อมูลที่สัดส่วนการเงิน ถึงไม่ตรงกับด้าน

ก็มาจากสูตร Price / ESP ครับ
    เนื่องจากตารางด้านบนเอาค่าราคาปิดมาจากราคาปัจจุบัน
    แต่ราคาปิด ที่เอามาคำนวณในตารางข้างล่าง เอามาจากวันที่ปิดงบครับ