Results 1 to 4 of 4

Thread: หน้า Stock List ที่เป็นหน้าของ Warrant สงสัยช่องรวมต้นทุนแปลงจะคำนวณไม่ถูก

Junior Member

หน้า Stock List ที่เป็นหน้าของ Warrant สงสัยช่องรวมต้นทุนแปลงจะคำนวณไม่ถูก

เฉพาะอัตราแปลงที่ไม่ใช่ 1:1 ครับ ส่วนที่เป็น 1:1 จะถูกต้อง

และราคาสุดท้าย ช่อง Last ถ้าวันไหนไม่มีซื้อขายมันจะเป็น 0 ซึ่งน่าจะแทนด้วยราคาสุดท้ายจริงก่อนหน้าที่มีก่รซื้อขายครับ

อีกเรื่องครับ ตรงช่องอัตราแปลง ถ้าเลี่ยงไม่ใช้เครื่องหมาย : จะดีมากเลย เพราะมันมีปัญหาตอนมา Paste ใน Excel มันจะมองเป็น Time Format ครับ

Administrator

Re: หน้า Stock List ที่เป็นหน้าของ Warrant สงสัยช่องรวมต้นทุนแปลงจะคำนวณไม่ถูก

รวมต้นทุนแปลง = ราคาแปลง + ต้นทุน DW

หมายถึงถ้าแปลงแล้วราคาจะเป็นเท่าใหร่น่ะครับ

Junior Member

Re: หน้า Stock List ที่เป็นหน้าของ Warrant สงสัยช่องรวมต้นทุนแปลงจะคำนวณไม่ถูก

ตกลงช่องต้นทุนแปลงเป็นของ DW หรือ W ครับ แต่ผมว่ายังไงก็ไม่ถูกนะ เพราะถ้าเป็นอัตราแปลง 1:1 จะคำนวณได้ตรงกัน

แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่อัตราแปลงไม่ใช่ 1:1 จะไม่ตรง

ยกตัวอย่าง CIG-W4 อัตราแปลง 2:1 คือ 2 Warrant ได้หุ้นแม่ 1 หุ้น หรือ 1 Warrant ได้หุ้นแม่ 0.5 หุ้น

ที่ราคาปิด Warrant 0.10 ราคาแปลงรวมต้นทุน Warrant จะเป็น (0.10 + 1) / 0.5 = 2.2 แต่ของ SiamChart จะเป็น 1.2 ซึ่งไม่น่าถูกครับ

Administrator

ถ้าราคา W 0.1 จะใด้เป็น ต้นทุน W
    0.1 x (2/1) = 0.2
    รวมราคาแปลง 1 + 0.2 เป็น 1.2 ครับ

ดูความเห็นที่ 2 นะครับ
    http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hi.../I2656665.html