Results 1 to 5 of 5

Thread: ที่เค้าว่าลงทุนก่อนรวยก่อนจริงเหรอ ใครมีวิธีลงทุนยังไงกันบ้างคับ

Junior Member

ที่เค้าว่าลงทุนก่อนรวยก่อนจริงเหรอ ใครมีวิธีลงทุนยังไงกันบ้างคับ

ตามหัวข้อเลยคับ เห็นใครๆ เค้าว่าลงทุนก่อนรวยก่อนจริงเหรอคับ แล้วเพื่อนๆ มีวิธีลงทุนยังไงกันบ้าง ฝากช่วยแชร์ทริปดีๆ ให้ผมซักหน่อยจะได้รึเปล่า

Re: ที่เค้าว่าลงทุนก่อนรวยก่อนจริงเหรอ ใครมีวิธีลงทุนยังไงกันบ้างคับ

มันแน่อยู่แล้วซิคะ ยังไงลงทุนก่อนตอนอายุน้อยๆ ได้เปรียบกว่าเห็นๆ คือเรายังมีแรงหาเงินได้พอหลังเกษียณหมดแรงหาเงินจะแย่เอาน่า ลองอ่านดูเน้อ http://www.aommoney.com/madamsusee

Re: ที่เค้าว่าลงทุนก่อนรวยก่อนจริงเหรอ ใครมีวิธีลงทุนยังไงกันบ้างคับ

เพิ่งหัดลงทุนเหมือนกันค่ะ ตอนนี้เราลงไว้หลายกองและของกสิกรแต่เอาแบบเสี่ยงน้อย ทั้งพันธบัตร ทั้งตราสารหนี้ นี่ก็ว่าจะไปซื้อ LTF เพิ่มอีกซักหน่อยกำลังศึกษาอยู่เพราะเห็นว่าลดภาษีได้ แต่เป็นหุ้นเลยต้องศึกษาได้ดีก่อน

สำหรับผมเน้นไปที่การเล่นหุ้นครับ เล็งตอนหุ้นตกๆ แล้วช้อนตัวที่คาดว่าจะดีแล้วซื้อเก็บไว้ อันนี้ต้องอาศัยประสบการณ์ ก็มีได้บ้าง ติดดอยบ้าง คละๆ กันไป แต่แรกๆ ก็เจ็บมาเยอะพอสมควร 555

ไม่รู้ว่า จขกท.อายุเท่าไหร่เนอะ แต่เรา30 ต้นๆ เงินเดือนก็ไม่หรูมากหรอก แต่ก็เข้าเรทที่ต้องเสียภาษีแล้ว เราซื้อ RMF ตามพี่ๆที่ทำงาน เค้าแนะนำว่าให้ซื้อ RMF ก่อนจะไปซื้อ LTF นะ เพราะเราอายุเท่านี้ เวลาลงทุนเยอะ โอกาสที่เงินลงทุนมันจะโตไปเรือยๆก็ยิ่งมีเยอะ ดีกว่าไปคิดได้ตอน 40 ปลายๆ ว่าไม่มีเงินเก็บเลยแล้วจะหนาว จริงๆ RMF มันก็คล้ายๆส่งประกัน 20 ปี 30 ปีนั่นแหล่ะ ก็เห็นใครๆก็ยังส่งประกันได้ แต่เปลี่ยนมาลงทุนกับ RMF เราจะเห็นเลยว่าเค้าเอาเงินไปลงทุนอะไร เลือกได้อีกว่าอยากเสี่ยงมากเสี่ยงน้อย พี่ๆ ระดับผู้บริหารที่เค้าลง RMF มาเกือบๆ10 ปี นี่ได้กำไรกันหลายแสนแล้ว (ก็เค้าระดับผู้บริหารอ่ะเนอะ) ส่วนเราเพิ่งลงมา 2-3 ปี พอเปิดพอร์ตดูแล้วได้ยิ้มเบา ๆค่ะ ^-^