Results 1 to 6 of 6

Thread: แอพพวก Mobile Banking ใช้ซื้อขายกองทุนได้รึเปล่าคะ

Junior Member

แอพพวก Mobile Banking ใช้ซื้อขายกองทุนได้รึเปล่าคะ

คิดว่าจะไปซื้อ LTF เร็วๆ นี้แหละค่ะ เพราะใกล้สิ้นปีแล้ว ทีนี้จำเป็นมั้ยว่าถ้าเราไปซื้อ LTF ธนาคารไหน เราจะต้องมีบัญชีของธนาคารนั้นๆ ด้วยหรือเปล่า เช่นแบบว่าเราไปซื้อของธนาคารกสิกร แล้วจะต้องเปิดบัญชีออมทรัพย์กับทางธนาคารกสิกรด้วย หรือสามารถเอาไปผูกกับบัญชีของธนาคารอื่นๆ ที่เรามีบัญชีออมทรัพย์อยู่แล้วก็ได้คะ?? และแอพพวก Mobile Banking ใช้ซื้อขายกองทุนได้รึเปล่าคะ

Administrator

Re: แอพพวก Mobile Banking ใช้ซื้อขายกองทุนได้รึเปล่าคะ

จะเริ่มต้นซื้อกองทุน น่าจะต้องกรอกข้อมูลและเอกสารพอสมควรครับ
    หลังจากเปิดบัญชีกองทุนซักตัวหนึ่งแล้ว หลังจากนั้นถึงจะเริ่มซื้อขายออนไลน์ใด้ ลองติดต่อธนาคารดู
    จำเป็นต้องมีบัญชีธนาคารนั้นๆใหม อาจจะไม่มีก็ใด้ แต่เวลาโอนเงินหักเงิน อาจจะเสียค่าธรรมเนียมก็ใด้

Re: แอพพวก Mobile Banking ใช้ซื้อขายกองทุนได้รึเปล่าคะ

ขอตอบว่าไม่จำเป็นต้องมีบัญชีออมทรัพย์ขอธนาคารนั้นๆ ก็สามารถเปิดกองทุนได้ครับ เราสามารถเอาไปผูกกับบัญชีธนาคารอื่นได้ไม่มีปัญหาครับผม แต่ถ้าจะซื้อขายกองทุนผ่านแอพก็คงต้องเปิดบัญชีกันธนาคารนั้นๆ ด้วยครับเพราะต้องใช้งานร่วมกัน อย่าง Kbank ก็มีแอพ K-Mobile Banking PlUS คอนเฟิร์มว่าใช้ได้แน่นอน เพราะผมก็ใช้ซื้อขายอยู่

ในการรับเงินปันผล หรือขายกองทุนนั้น เราสามารถรับเงินโดยโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ หรือกระแสรายวัน ธนาคารไหนก็ได้ หรือรับเป็นเช็คก็ได้นะครับ เพราะฉะนั้นไม่ต้องกังวลไปครับ แต่เปิดบัญชีกับธนาคารนั้นๆ ไว้เลยก็สะดวกไปอีกแบบนะ

มาขออนุญาตถามต่อในกระทู้หน่อยน้า จขกท. เล็งๆ ตัวไหนของ Kbank ไว้คะ เผื่อเราจะไปซื้อตามบ้าง ผลประกอบการย้อนหลังเป็นยังไงเอ่ย

Quote Originally Posted by Miwa View Post
    มาขออนุญาตถามต่อในกระทู้หน่อยน้า จขกท. เล็งๆ ตัวไหนของ Kbank ไว้คะ เผื่อเราจะไปซื้อตามบ้าง ผลประกอบการย้อนหลังเป็นยังไงเอ่ย
    เราเล็งตัว K20 อยู่น่ะค่ะ ตอนแรกอ่านเจอบทความในเพจออมมันนี่ เห็นว่ากสิกรเค้าเอาไปลงทุน 20 ตัว จ่ายปันผลด้วย เอาไปลดหย่อนภาษีได้ ซื้อตอนแรกแค่ 500 บาท ทำนองนี้ เร็วๆนี้เพิ่งเห็นข่าวว่าผลตอบแทนย้อนหลังก็โอเค เลยก่ะว่าจะซื้อเอาไว้ลองชิมลางดูก่อน แหะๆ