Results 1 to 4 of 4

Thread: กองทุนหุ้นไม่ปันผล VS กองทุนหุ้นปันผล

Junior Member

กองทุนหุ้นไม่ปันผล VS กองทุนหุ้นปันผล

ถามพี่ kurayami หรือเพื่อนๆพี่ๆที่อยากแชร์ความรู้ครับ
    คือผมเพิ่งเริ่มหาความรู้บางคำถามอาจจะดูโง่ๆ หน่อยนะครับ

คือจากที่ดูในเว็บนี้แหละครับ ผลตอบแทนไม่ว่าจะกี่ปี ลองเปรียบเทียบ กองทุนหุ้นไม่ปันผลก็ ชนะ กองทุนหุ้นปันผล หมดเลย
    ทั้งที่น่าจะไล่เลี่ยกัน เพราะมันน่าจะต่างกันแค่ ปันผลหรือไม่ปันผล
    เท่าที่ผมเข้าใจ เพราะว่า กองที่ปันผลต้องเสียภาษี 10% ของเงินปันผลใช่รึเปล่าครับ แล้วมีสาเหตุอะไรอีกหรอครับ อยากรู้อะครับ

อีกคำถามครับ
    หลังจากอ่าน กระทู้ "ความเข้าใจผิด เกี่ยวกับกองทุนที่มีนโยบายปันผล ที่หลายๆคนมักเข้าใจผิด" ของพี่ kurayami
    ทำให้ผมเข้าใจได้ว่า ไม่ว่าจะซื้อ กองทุนก่อนปันผล หรือหลังปันผล สุดท้ายแล้วก็ได้ราคาเท่ากันอาจจะต่างกันแค่ภาษี 10% ที่เสียไป
    เพราะถึงแม้ว่า ก่อนปันผลเราต้องซื้อแพง แต่ก็ได้ปันผลคืนมา มันก็เหมือนกับเราซื้อหลังปันผลคือซื้อได้ถูกแต่ไม่ได้ปันผลของรอบนั้น
    ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
    ทำให้ผมสงสัยว่า ในทางอุดมคติแล้วเหตุผลอะไรที่เป็นตัวบอกว่าเวลานี้ควรซื้อกองทุนนี้ หรือไม่ควรซื้อ ถ้าไม่นับปัจจัยภายนอกที่เราควบคุมไม่ได้เช่น การขึ้นลงของหุ้น

ปล.ผมช่างโง่เขลานัก อยากให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยอธิบายทุกอย่างที่คิดว่าจะมีประโยชน์ หรือเป็นเหตุผลส่วนตัวก็ได้ ไม่อยากให้คิดว่าผมน่าจะรู้อยู่แล้วเลยไม่พิมพ์ดีกว่า

Administrator
    ไม่มีใครที่รู้ทุกเรื่องมาตั้งแต่แรกหรอกครับ อยู่ที่เราจะหาทางเติมเต็มความไม่รู้ของเรายังไงมากกว่า

คำถามที่ว่าทำไมกองทุนที่ไม่มีปันผลจึงมักทำผลงานได้ดีกว่า กองทุนที่มีปันผล
    สาเหตุก็มาจากการปันผลนั่นละครับ การปันผลออกมาทำให้ขนาดของกองทุนลดลง
    การเลือกหุ้นในการลงทุน และนโยบายการลงทุน ก็ถูกจำกัดไปด้วย เพราะเงินทุนหมุนเวียนลดลง เพราะต้องเอาเงินสดมาจ่ายเป็นเงินปันผล
    แต่บางกองทุนก็เลือกการปันผลออกมา เพื่อตั้งใจลดขนาด และความเสี่ยงของการลงทุนก็มีนะครับ
    เพราะอาจจะคาดการณ์ว่าหุ้นจะลงในอนาคตเป็นต้น ซึ่งอาจจะคาดการณ์ถูกหรือผิดก็ได้

เรื่องซื้อก่อนหรือหลัง เข้าใจถูกต้องครับ สำหรับเทคนิคในการเลือกเวลาซื้อ คงต้องแล้วแต่จะเลือกใช้ตามความถนัดนั้นละครับ
    อย่างผมใช้เทคนิคัลเพื่อดูจุดที่น่าเข้าซื้อ คนอื่นๆก็อาจจะเลือกเอาตามข่าวดีข่าวร้าย หรือ อาจจะดูจากสภาพเศรฐกิจก็ได้

คุณ test ต้องเข้าใจก่อนครับว่า ผลตอบแทนของกองทุนรวมหุ้นทั้งแบบปันและไม่ปันผล
    เกิดจากค่า NAV ที่เพิ่มขึ้น (ถ้าลดลงคงเอามาปันไม่ได้ - ในทางปฏิบัติ)

การเพิ่มขึ้นของ NAV เกิดจาก "ราคาหุ้น" ของ "หุ้น" ที่กองทุนรวมนั้นถืออยู่ครับ

สมมุติว่า กองทุนรวม 2 กอง ถือหุ้นกองละ 10 ตัวเท่ากัน
    กองที่ 1 เน้นหุ้นพลังงานและปิโตรเคมี ขณะที่กองที่ 2 เน้นหุ้นสื่อสาร
    ถ้าในช่วงนั้น ราคาหุ้นกลุ่มพลังงานและปิโตรเคมี ไม่ค่อยมีคนซื้อ แต่คนส่วนใหญ่ไปซื้อ-ขายหุ้นสื่อสารแทน
    ราคาหุ้นกลุ่มพลังงานฯ จะไม่ค่อยขยับ ค่า NAV ของกองที่ 1 ก็จะไม่ค่อยขยับตาม
    ตรงข้ามกับกอง 2 NAV จะแกว่งขึ้น-ลงมาก ตามการขยับขึ้น-ลงของหุ้นครับ

ดังนั้นเหตุผลหลักของการที่กองทุนรวมนึงจะให้ผลตอบแทนสูง-กลาง-ต่ำ
    จึงขึ้นอยู่กับการเลือกตัวหุ้น การกำหนดสัดส่วนหุ้นตัวนั้นๆ ในพอร์ตของกองทุน (เป็นดุลยพินิจของ ผจก. กองทุนรวมนั้น)
    กรณีนี้ยกเว้นพวกกองทุนรวมอิงดัชนีนะครับ

คนซื้อควรศึกษาข้อมูลพวกนี้ด้วยครับ ที่ดูง่ายๆ เลยก็คือ ดูในเอกสาร "fund fact sheet" บาง บลจ ก็ใช้คำว่า "พอร์ตโฟลิโอ"
    ซึ่งสามารถดาวน์โหลดหรือพริ้นต์ออกมาดู เพื่อให้เราเห็นคร่าวๆ ว่า กองทุนรวมนั้นเน้นหุ้นกลุ่มไหน สัดส่วนเท่าไหร่
    เปรียบเทียบกันหลายๆ กองทุน หลายๆ บลจ

ส่วนเรื่องปันผลของกองทุนรวม ลองอ่านคำแนะนำหรือข้อมูลจาก pantip ก็ได้ครับ ค่อยๆ ดูไปครับ

โชคดีครับ

Junior Member
    ขอบคุณครับบบบบบ