ถามพี่ kurayami หรือเพื่อนๆพี่ๆที่อยากแชร์ความรู้ครับ
คือผมเพิ่งเริ่มหาความรู้บางคำถามอาจจะดูโง่ๆ หน่อยนะครับ

คือจากที่ดูในเว็บนี้แหละครับ ผลตอบแทนไม่ว่าจะกี่ปี ลองเปรียบเทียบ กองทุนหุ้นไม่ปันผลก็ ชนะ กองทุนหุ้นปันผล หมดเลย
ทั้งที่น่าจะไล่เลี่ยกัน เพราะมันน่าจะต่างกันแค่ ปันผลหรือไม่ปันผล
เท่าที่ผมเข้าใจ เพราะว่า กองที่ปันผลต้องเสียภาษี 10% ของเงินปันผลใช่รึเปล่าครับ แล้วมีสาเหตุอะไรอีกหรอครับ อยากรู้อะครับ

อีกคำถามครับ
หลังจากอ่าน กระทู้ "ความเข้าใจผิด เกี่ยวกับกองทุนที่มีนโยบายปันผล ที่หลายๆคนมักเข้าใจผิด" ของพี่ kurayami
ทำให้ผมเข้าใจได้ว่า ไม่ว่าจะซื้อ กองทุนก่อนปันผล หรือหลังปันผล สุดท้ายแล้วก็ได้ราคาเท่ากันอาจจะต่างกันแค่ภาษี 10% ที่เสียไป
เพราะถึงแม้ว่า ก่อนปันผลเราต้องซื้อแพง แต่ก็ได้ปันผลคืนมา มันก็เหมือนกับเราซื้อหลังปันผลคือซื้อได้ถูกแต่ไม่ได้ปันผลของรอบนั้น
ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
ทำให้ผมสงสัยว่า ในทางอุดมคติแล้วเหตุผลอะไรที่เป็นตัวบอกว่าเวลานี้ควรซื้อกองทุนนี้ หรือไม่ควรซื้อ ถ้าไม่นับปัจจัยภายนอกที่เราควบคุมไม่ได้เช่น การขึ้นลงของหุ้น

ปล.ผมช่างโง่เขลานัก อยากให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยอธิบายทุกอย่างที่คิดว่าจะมีประโยชน์ หรือเป็นเหตุผลส่วนตัวก็ได้ ไม่อยากให้คิดว่าผมน่าจะรู้อยู่แล้วเลยไม่พิมพ์ดีกว่า