Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากให้ช่วยเพิ่มรายละเอียดบางตัวของงบการเงินย้อนหลังครับ

Hybrid View

Administrator

Re: อยากให้ช่วยเพิ่มรายละเอียดบางตัวของงบการเงินย้อนหลังครับ

1. ในงบดุล ช่วยแยกเจ้าหนี้การค้าออกจากเจ้าหนี้และกับตั๋วเงินจ่ายได้มั๊ยครับ อย่างที่ทราบว่ามีผลต่อภาระดอกเบี้ยต่างกัน บางตัวหนี้ดูเยอะมากแต่ก็เจ้าหนี้การค้าทั้งนั้น ไม่มีภาระดอกเบี้ยเพิ่ม
    ปรกติในงบการเงิน จะรวมมาเป็น "เจ้าหนี้การค้าและเจ้าหนี้อื่น" นะครับ

2. ในงบกำไรขาดทุน ระหว่าง "กำไรจากการดำเนินงาน" กับ "กำไรก่อนต้นทุนการเงินและภาษี" ตัวไหนคือ EBIT หรือครับ และช่วยเพิ่ม EBITDA ให้ด้วยได้มั๊ยครับ
    เพิ่มให้ละครับ เปลี่ยนเป็นตัวย่อแทนภาษาไทย คนที่ดูค่าพวกนี้อยู่แล้วน่าจะรู้ว่าหมายถึงค่าอะไรนะครับ (อาจจะใช้เวลา 1 วันในการอัพเดทแคช)

3. เพิ่มข้อมูลสรุป payout ratio แต่ละปีของแต่ละหุ้นได้มั๊ยครับ (เอาตามจริง ไม่ใช่ payout ratio จากนโยบายครับ) อยากได้ไปคำนวณ Dividend Discount Model (DDM)
    ตามจริงไม่น่าจะมีนะครับ เพราะบางครั้งก็แล้วแต่การพิจารณาของที่ประชุม

Junior Member

Re: อยากให้ช่วยเพิ่มรายละเอียดบางตัวของงบการเงินย้อนหลังครับ

คุณ kurayami ช่วยปรับได้เร็วมากเลยครับ ชื่นชมจริงๆนะครับ

สำหรับข้อ 3 ผมหมายถึง ปันผลทั้งหมดที่จ่ายออกมาจริงๆในปีที่ผ่านมา มาหารกำไรสุทธิ คิดเป็นเปอร์เซ็นต์น่ะครับ (เพราะบางตัวปีๆหนึ่งก็จ่ายหลายรอบ)
    บางคนอาจเอามาเทียบกับนโยบายว่าทำตามที่บอกได้จริงมั๊ยแค่ไหน
    ส่วนผมอยากได้เอาไปคำนวณ DDM อย่างที่กล่าวไว้เบื้องต้น

ผมไม่แน่ใจว่ามีข้อมูลพอเอามาทำได้มั๊ย แต่ถ้าไม่มีไม่เป็นไรนะครับ

ขอบคุณครับ

Administrator

ถ้าหมายถึงค่า % Payout Ratio
    ก็แต่เอา DPS มาหารด้วย EPS ก็ใด้แล้วนี่ครับ
    ใว้จะเพิ่มให้ละกันครับ

จริงด้วยครับ ผมเองคิดไม่ถึง ต้องอ่านเพิ่มอีกเยอะ 555
    แต่ช่วยทำลงตารางงบด้วยก็เยี่ยมเลยครับ
    ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ ในข้อ1 เรื่อง "เจ้าหนีการค้าและเจ้าหนี้อื่น"
    ตอนแรกผมสนใจ หุ้นกลุ่ม modern trade ตัวหนึ่งครับ เข้าดูงบมีแยกให้เลยว่าเป็นเจ้าหนี้การค้าหรือเจ้าหนี้อื่น เลยเข้าใจว่าแยกให้เป็นปกติอยู่แล้วทุกหุ้น
    พอคุณ kurayami บอกว่าปกติงบมันมาแบบรวม ผมเลยลองดูงบของคู่แข่งรายอื่นๆ เลยเพิ่งรู้ครับว่าของหุ้นตัวอื่นเป็นแบบรวมมาจริงๆครับ ต้องไปตามดูหมายเหตุประกอบงบการเงินถึงจะมีรายละเอียดเพิ่ม

ผมเองเพิ่งจะเริ่มศึกษาการลงทุน คงยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย
    ผมอาจจะรบกวนโพสต์ถาม หรือเสนอความเห็นเป็นระยะๆนะครับ ผมว่าการได้ถามตอบกันแบบนี้ ได้ความรู้ที่เป็นประสบการณ์เพิ่มขึ้นดีเลยครับ
    ขอบคุณ คุณ kurayami มากครับ