ผมมีข้อสงสัย เกี่ยวกับผลตอบแทนที่ได้จากกองทุนรวม ทั้งแบบที่มีการจ่ายเงินปันผล และ ไม่มีการจ่ายเงินปันผล .. ดังนี้ครับ .. ( ผมเป็นมือใหม่สุด ๆ เลยครับ ยังไม่ค่อยมีความรู้ )

กองทุนรวมที่มีการจ่ายเงินปันผล .. ถ้าผมซื้อกองทุน แล้วถือไว้ยาว ๆ ผมก็จะได้รับเงินปันผลในแต่ละปีด้วยใช่มั๊ยครับ ??? .. แล้วผมจะทำกำไร หรือ ได้รับผลตอบแทนจากกองทุน ได้ยังไงบ้างครับ ?

ส่วน กองทุนที่ไม่มีการจ่ายเงินปันผล .. ถ้าผมซื้อกองทุน แล้วถือไว้ยาว ๆ .. ผมจะทำกำไร หรือ ได้รับผลตอบแทนจากกองทุน ได้ยังไงบ้างครับ ??

สรุปแล้ว ทั้งแบบที่มีการจ่ายเงินปันผล กับ ไม่มีการจ่ายเงินปันผล .. แบบไหนดีกว่ากัน หรือ โอกาสที่ได้รับผลตอบแทน มีมากกว่ากันครับ ???

ขอบคุณมากครับ ..