Results 1 to 5 of 5

Thread: อยากเริ่มออมเงินและลงทุนแบบเสี่ยงตํ่าถึงปานกลางครับ

Junior Member

อยากเริ่มออมเงินและลงทุนแบบเสี่ยงตํ่าถึงปานกลางครับ

สวัสดีครับทุกคน

ผมศึกษาเรื่องกองทุนประมาณเดือนนึงแล้วครับ
    แต่ยังหาจังหวะเข้าไม่ได้เลยครับ

ปัจจัยเกี่ยวกับตัวผมมีดังนี้ครับ
    1 - ผมรับความเสี่ยงได้ระดับ 4-6 จากการทำแบบสอบถามออนไลน์
    2 - ต้องการลงทุนระยะเวลาประมาณ 3-5 ปี โดยการจะทยอยเข้าซือกองทุนตัวเดิมทุกๆเดือน
    3 - ผลตอบแทนต่อปี ผมมองที่ 8-13%
    4 - ต้องการลงทุนในกองทุนรวมผสม ตราสารหนี้และทุน

กองทุนที่ผมมองตอนนี้มีได้แก่ (เรียงตามความชอบมากสุดไปน้อยสุด)
    1 - STSD ของธนชาติครับ
    2 - INGTBF ของ ING ครับ
    3 - ABFC ของ Aberdeen ครับ
    4 - B-ACTIVE ของบัวหลวงครับ

กองทุนที่เลือกมาทั้งหมด เป็นกองทุนความเสี่ยงระดับ 5
    รบกวนพี่ๆวิเคราะห์แนวทางของมือใหม่ให้หน่อยครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ได้เวลาเข้าซื้อได้หรือยังครับ หรือ ต้องรอไปปลายปีเลยครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

Administrator
    เรื่องจังหวะเข้าซื้อ ถ้าให้ผมแนะนำก็คงแนะนำทางเทคนิคนะครับตอนนี้น่าจะขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการรีบลงทุนแค่ใหน
    ถ้ารอได้ คิดว่าตอนนี้ยังไม่ใช่จุดเข้าซื้อที่ดีนักครับเพราะยัง sideway อยู่ น่าจะรอช่วงปรับฐานใหญ่เสร็จจะดีกว่า

ขอแทรกถามหน่อยค่ะ "ปรับฐานใหญ่" หมายถึงอะไรค่ะ
    แล้วหลังปรับฐานเสร็จ จะอยู่ประมาณช่วงเวลาไหนค่ะ
    กำลังรอลงทุนในกองทุนหุ้นด้วยอ่ะค่ะ มือใหม่
    รบกวนคุณ kurayami หน่อยค่ะ

รบกวนด้วยอีกคนครับ
    เห็นว่าน่าจะเป็นหลังจากการเลือกตั้งครั้งนี้ของอเมริกาใช่หรือเปล่าเอ่ย น่าจะมีการขยับไม่มากก็น้อย

Administrator
    ปรกติเวลาหุ้นขึ้น มันจะไม่ขึ้นรวดเดียวยาวเลยน่ะครับ พอถึงจุดนึงมันจะมีการย่อลงมาเพื่อขึ้นต่อ จุนนั้นเค้าเรียกว่าการปรับฐานครับ
    จุดที่ปรับฐานเสร็จคือจุดที่คิดว่าหุ้นปรับตัวลงสุดแล้ว ซึ่งเป็นจุดที่น่าซื้อครับ