Results 1 to 2 of 2

Thread: การลงทุนโดยใช้กราฟหรือเทคนิค....

การลงทุนโดยใช้กราฟหรือเทคนิค....

การลงทุนโดยใช้กราฟหรือเทคนิค คือการเอาอดีตมาคาดการอนาคต ไม่มีคำว่า 100 เปอร์เซ็นต์ มีแต่คำว่า ถูกมากกว่าผิด
    เนื่องจากผมเห็นเพื่อนนักลงทุนหน้าใหม่เข้ามา ค่อนข้างมาก ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี แต่ผมมองว่าเพื่อนๆเหล่านี้ ยังมองอะไรที่ ผิดเหมือนที่ผมเคยมองมาก่อน
    ส่วนตัวแล้ว ตอนี้ผมเห็น เพื่อนๆหลายคนยึดติดกับกราฟมาก ซึ่งมันจะไม่ผิดเลยถ้า ท่านจะมีเวลาดูกราฟตลอด
    แต่ที่ผมเห็นคือ แต่ละท่านไม่ได้ดูจอตลอด แล้วลงทุนแบบ เก็งกำไร มากเกินไป จนลืมพื้นฐาน ของสิ่งที่ลงทุน
    ผมอยากจะบอกว่า ถ้าท่านจะเก็งกำไร โดยใช้กราฟ แล้วล่ะก็ ลองดูพื้นฐานด้วยครับ เวป นี้ มีข้อมูลมากพอสมควรครับ
    เพราะสิ่งที่ผมเป็นห่วง คือ เวลา ท่านขาดทุนแล้วจะรับกันไม่ได้ครับ
    ปล.ผมแค่ เม่า คนนึง ครับ

Junior Member
    อย่างกองทุนรวม scbpgf เราจะดูพื้นฐานใด้ยังไง ไหนบอกทีครับ