Results 1 to 2 of 2

Thread: การคำนวนค่าให้ตรงกับค่าใน fund compare

Junior Member

การคำนวนค่าให้ตรงกับค่าใน fund compare

1 เวลาที่เราเทียบค่าแบบคำนวนเอง สมมติว่าเราจะดูผลการดำเนินงาน 1 ปี ย้อนหลัง แล้วในตารางของ fund compare ตารางเปรียบเทียบข้อมูล ณ วันที่ 31/1/2013 แบบนี้ก็ให้เราเอาข้อมูลตั้งแต่ 31/1/2012 จนถึง 31/1/2013 เหรอค่ะ แล้วถ้าไม่ใช่ เราจะดูได้ยังไงว่าเราต้องคำนวณตั้งแต่ช่วงไหน ถึงช่วงไหน ช่วยให้หลักง่ายๆๆ ในการจับช่วงเวลาที่เอามาคิดให้หน่อยค่ะ

ที่คุณ kuyami สอนเรื่อง performance + div ทีถูกหักภาษี อันนั้นคิดเป็นแล้วค่ะ เพียงแต่กะช่วงไม่ถูกทำให้คิดไม่ตรงกับตารางสักที

2 หากเราคิด ออกมา ซึ่งบางกองมีทั้งปันผลและไม่ปัน เคยอ่านบทความที่คุณ kuyami ออกมาว่า บางครั้งกองที่ปันผลก็ไม่ได้เป็นการวัดว่าดีเสมอไป เพราะมันก็จะไปลดมูลค่าหน่วยที่เราถืออยู่ แต่ถ้าหากกรณีที่ เราคิดทั้ง performance + div ทีถูกหักภาษี แล้วได้เปอร์เซนต์ที่ดีกว่ากองบางกองที่ไม่มีปันผล (กรณีที่เป็นกองประเภทเดียวกัน) แบบนี้ เราก็ควรเลือกซื้อกองแบบแรกดีกว่า สรุปแบบนี้ได้ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Administrator
    1. ปรกติจะใช้ลบวันที่ เอาครับถ้าปีนึงก็ 365 วันประมาณนั้นครับ วันที่หลังจากกลบอาจจะไม่ตรงกับวันเดิมเปะๆแต่ก็บวกลบไม่มากครับ ( เพราะ 1 ปีไม่ได้เท่ากับ 365 วันเสมอไป) ซึ่งจะเป็นกับทุกกองทุน จงไม่ถือว่าต่างกันครับ
    แต่วันสุดท้ายตรงแน่ๆครับ เพราะเอาวันสุดท้ายตั้ง แล้วลบด้วยวันที่ นอกจากรวมเงินปันผลยังมีหักภาษี 10% ด้วยนะครับ

2. น่าจะดูที่จุดประสงค์การลงทุนมากกว่าครับ ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องใช้เงินปันผล หรือต้องการกระแสเงินสดจากการปันผล ก็ไม่ควรเลือกกองที่มีปันผลตั้งแต่แรกครับ เพราะกองที่มีปันผลและไม่มีปันผล มันมีข้อดีของตัวมันเองอยู่แล้ว
    ยกตัวอย่างเล่นเราเลือกกองที่มีปันผบ แม้จะไม่มีความต้องการเงินปันผล สุดท้ายเราก็เอาเงินปันผลนั้นกลับไปซื้อกองทุนใหม่อีกรอบ ทำให้เสียมูลค่าของกองทุนไปโดยที่ไม่จำเป็น
    ตัวอย่างคำนวณอ่านได้ที่นี่ครับ http://siamchart.com/forum/showthread.php?254