Results 1 to 4 of 4

Thread: Fun compare ใช้เปรียบเทียบผลการดำเนินงาน ระหว่างกองทุนปันผลกับไม่ปันผลได้มั้ย

Junior Member

Fun compare ใช้เปรียบเทียบผลการดำเนินงาน ระหว่างกองทุนปันผลกับไม่ปันผลได้มั้ย

กำลังสำรวจผลการดำเนินงานของกองทุนที่ถืออยู่ อาจจะปรับเปลี่ยน บลจ. ถ้าผลประกอบการไม่ดี แต่มีข้อสงสัยครับ

1 ผลการดำเนินงาน ของกองทุนปันผล ได้รวมเงินปันผลไว้หรือเปล่าครับ ... สงสัยว่าปันผลแล้ว หักออกไปเลยคิดเฉพาะ NAV หรือเอากลับมาคิดอยู่ (NAV+ปันผล) ถ้าหักไปกองทุนที่ปันผลบ่อยและจำนวนมากก็จะเสียเปรียบ

2 เราสามารถใช้ Fun compare (Thai Equity Fund) เปรียบเทียบผลการดำเนินงานระหว่างกองทุนปันผลกับไม่ปันผลได้มั้ย เช่น กองทุนปันผลอาจจะได้ผลตอบแทนดีกว่ากองไม่ปันผล ... ตามข้อ 1 ถ้าเอาเงินปันผลมารวม ก็สามารถเปลียบเทียบได้ แต่ถ้าไม่รวม (คิดเฉพาะ Nav) ก็เปรียบเทียบไม่ได้ ใช่หรือไม่ครับ (ผมไม่ติดปัญหาเรื่อง หักภาษี 10 %)

ขอบคุณครับ

Administrator
    1. รวมเงินปันผลกลับไปด้วยพร้อมหักภาษีเงินปันผล 10% เรียบร้อยแล้ว สังเกตุที่หัวตางรางจะมีบอกอยุ่ครับ ว่า +dividened
    2. สามารถเปรียบเทียบผลการดำเนินงานระหว่างมีปันผลและไม่มีปันผลได้เลยครับ
    ผมมีตัวอย่างวิธีคำนวนผลตอบแทนของกองทุนในตารางให้ดู ลองสึกษาดูนะครับ
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?254

เนื่องจากการปันผลของกองทุนเป็นการลดมูลค่ากองทุนลงโดยตรง แน่นอนว่ากองทุนที่ปันผลออกมามากๆ ย่อมมีผลต่อ performance ไม่มากก็น้อย

Junior Member
    ขอบคุณครับ

หลังจากเข้าช่วงแรกๆ ที่มีเวป Siamchart และจากที่อ่านๆ ใน pantip จึงย้ายเงินลงทุน จาก SCBAM ไป TMBAM ที่ผ่านมาบันทึกแต่ พอทต์ ไม่ได้ดูกราฟเปรียบเทียบ
    เพิ่งมาดูกราฟใหม่ สังเกตว่า SCBAM ก็ เริ่ม แซง TMBAM ตัวที่ผมถือไว้ หลายตัวเลย เป็นผลจากการดึงตัวผู้บริหารกองทุนจาก บลจ. อื่น เข้าไปเสริมทัพหรือเปล่า คงถึงเวลาเปลี่ยน อีกหน... แต่ไปไม่ได้ย้อนกลับไป SCBAM เพราะยังสู้ เจ้าอื่นไม่ได้อยู่ดี

Administrator
    เรื่องผลงานกองทุน อาจจะเกี่ยวกับวิสัยทัศณ์ของผู้บริหาร หรืออาจะเกี่ยวกับนโยบายการลงทุนของกองทุนก็ได้ครับ ซึ่งบังเอิญเข้าทิศทางของตลาดพอดี
    เพราะเวลาหุ้นขึ้น มันไม่ได้ขึ้นทุกตัวนะครับ ซึ่งก็อาจจะถือว่าเป็นเรื่องของผู้บริหารด้วยว่าเลือกหุ้นได้ถูกหรือเปล่า
    ยกตัวอย่างเมื่อปีก่อนๆนู้น กรุงศรีทำผลงานโด้โดดเด่นมาก แต่พอมาปีก่อนกลับทำผลงานได้ไม่ค่อยดีนัก แต่ก็ไม่ได้ถือว่าแย่มากนะครับ ซึ่งปีก่อนนี้เป็นปีของบัวหลวงโดยแท้

พูดยากครับว่ากองทุนที่เราเลือกจะทำผลงานได้ดีตลอดรอดฝั่งหรือเปล่า แต่กองทุนที่เคยมีอดีตทำผลงานได้ดี ถึงแม้จะเป็นปีที่ under performance ก็มักจะทำผลงานได้ไม่น่าเกลียดนักครับ