Results 1 to 8 of 8

Thread: ข้อมูลหลักทรัพย์รายวันของพี่ เอามาจากไหนเหรอครับ

Junior Member

ข้อมูลหลักทรัพย์รายวันของพี่ เอามาจากไหนเหรอครับ

ข้อมูลหลักทรัพย์รายวันของพี่ EOD เอามาจากไหนเหรอครับ หรือพี่ต้องซื้อเอาจากเว็บ www.set.or.th
    ปล.ผมแค่ต้องการข้อมูล ราคาปิด ณ สิ้นวัน ปริมาณ และมูลค่าการซื้อขายในแต่ล่ะวันครับ

แล้วถ้าเอาจากเว็บของพี่ เปลี่ยนชื่อ link

Administrator
    ข้อมูล 1min ผมแปลงจาก meta stock real time ticker ครับ
    ถ้าเป็นข้อมูลในเว็บกึ่งๆ realtime กับ EOD จะใช้ข้อมูลจากเว็บของ SET เองก็ได้ เค้าก็มีให้ข้อมูลพอสมควรแล้วนะครับ เพียงแต่ไม่มีให้ดาวน์โหลดแค่นั้นเอง
    http://marketdata.set.or.th/mkt/stoc...=th&country=TH

ใส่ชื่อหุ้นตรงมุมขวาบนของเว็บ ส่วนถ้าถามว่าดึงมาได้ยังไงก็ใช้ การ phase ข้อมูลจากหน้าเว็บครับ

สงสัยนิดนึงนะครับ ขอถามเป็นความรู้ ตอบที่ยิงโปรแกรมที่ tick ทุกๆ 1 นาที ไม่ทราบว่าต้องนั้นเขียนอย่างไรหรอครับ แล้วไม่มีปัญหาเรื่อง security หรอครับ

ก็ตามที่บอกครับ แปลงมาจาก meta stock ใช้ real time quote แล้ว export ออกมาเป็น time frame ที่ต้องการครับ
    ถ้าจะดึงจากเว็บโดยตรงคงไม่ได้ เพราะข้อมูลในเว็บมักจะมี delay ประมาณ 10-15 นาที

meta stock real time ticker คืออะไรหรอครับ และสามารถไปดึงมาจากไหนได้บ้างครับ

ข้อมูล real time มีให้บริการหลายเจ้าครับ
    http://www.set.or.th/th/products/inf...dors_p1.html#2

มีแบบแจกฟรีบ้างไหมครับ.. ขอบคุณมากครับ

ไม่น่าจะมีเพราะ SET Trade เค้าขายข้อมูล real time ครับ
    เมื่อก่อน ASP เคยมีข้อมูล ticker ให้โหลดหลังตลาดปิด แต่เดี๋ยวนี้มีแต่ EOD ละครับ
    Yahoo ก็เคยมีกราฟให้ดูแบบ real time แต่เดี๋ยวนี้หายไปแล้วเหมือนกัน คาดว่าโดนทาง SET เก็บไปเรียบร้อย

อีกทางนึงคือข้อมูลจากเว็บของโบรคครับ แต่คุณต้องเป็นสมาชิกของโบรคก่อนอยู่ดี