Results 1 to 2 of 2

Thread: ถามเรื่องการนับหน่วยกองทุนครับ?

Junior Member

ถามเรื่องการนับหน่วยกองทุนครับ?

เป็นมือใหม่ พึ่งซื้อ tmbmf มาครับ
    ซื้อไป 30,000฿ จะนับหน่วยลงทุนว่าเรามีกี่หน่วยนี่นับยังไงครับ เอา NAV วันนี้ มาหาร 30,000 ใช่ไหมครับ ? แล้วการขายคืนนี่จะขายเป็นหน่วยหรือบาทครับ ใช่เอาจำนวนที่เรามีมาคูณราคา nav ใช่ไหมครับ งงครับ แล้วทำไมจึงไม่ขายเป็นหน่วยอะครับ ทำไมจึงขายเป็นบาท

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

Administrator
    ใช่ครับ เอาจำนวนเงินที่ซื้อ มาหารด้วยราคาต่อหน่วย ก็จะได้เป็นจำนวนหน่วยที่ซื้อครับ

เวลาขายแล้วแต่ครับ จะขายเป็นหน่วย หรือขายเป็นบาทก็มีค่าเท่ากัน
    เพราะถ้าขายเป็นบาทก็ต้องเอาราคาต่อหน่วยมาหารเพื่อให้ใด้จำนวนหน่วยที่ขายเท่ากับจำนวนเงินที่เราต้องการขายอยู่ดี

ปล. ถ้าหมายถึง portfolio จะซื้อหรือขาย เป็นหน่วยหรือเป็นบาทก็ได้ครับ