Results 1 to 2 of 2

Thread: เมื่อไรควรจะขายกองทุน

Junior Member

เมื่อไรควรจะขายกองทุน

ผมสนใจลงทุนในกองทุนรวม แต่ว่าสงสัยว่าเมือไหร่ที่เราควรจะขายหน่วยลงทุนเพื่อทำกำไร หรือว่าจะถือต่อไปเรื่อยๆเป็นระยะยาว มีเทคนิคอย่างไรบ้างครับ

Administrator
    คงต้องแล้วแต่ลักษณะการลงทุนของคุณนะครับ ถ้าคุณใช้การ DCA สะสมหน่วย ก็อาจจะไม่ขายเลย แล้วสะสมหน่วยไปเรื่อยๆก็ได้
    ซึ่งถ้าเกิดหุ้นลงหนักๆ ก็อาจจะเสียหายมากๆใด้

หรือจะใช้กราฟเทคนิคช่วยในการตัดสินใจ จุดซื้อ หรือจุดขายก็ได้
    ซึ่งแน่นอนกราฟเทคนิคมันไม่สามารถบอกอนาคตใด้ 100% นะครับ เป็นแค่หลักความน่าจะเป็นจากการใช้ข้อมูลในอดีตเท่านั้นครับ
    อาจจะช่วยให้เดาถูกมากกว่าผิด ทำให้สามารถทำกำไรในขาขึ้น และสามารถคัทลอสถ้าผิดทางใด้ก่อนที่จะเสียหายหนัก เป็นต้น