Page 9 of 40 FirstFirst ... 789101119 ... LastLast
Results 81 to 90 of 415

Thread: แนะนำติชมเว็บได้ที่กระทู้นี้นะครับ

Hybrid View

Junior Member
    ขอบคุณที่แบ่งความรู้ให้ครับ ได้ความรู้มาอีกเยอะเลย

รักคนทำเว็บนี้จัง

ตอนนี้มือใหม่ เพิ่งจะลงทุน กองทุนหุ้นปันผล ยังไม่ไปต่างประเทศ เพราะดูไม่เป็น กำลังศึกษาค่ะ
    ถ้ามีแนวทางการเลือกกองทุนจะดีมากเลยค่ะ อย่างเช่น

กองทุนหุ้นปันผล เหมาะถือยาวๆ , กองทุนหุ้น พวก set เหมาะถือสั้นๆ เสี่ยงสูงๆ, กองทุนตราสารหนี้ เอาไว้พักเงิน ฯลฯ

แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ ยังไงเป็นกำลังใจให้สำหรับเว็บดีๆอย่างนี้ ต่อไปนะคะ สู้ๆนะคะ

Administrator
    ได้แบ่งประเภทกองทุน กับระดับความเสี่ยงใว้พอสมควรแล้วนะครับ (แต่ยังไม่ได้จัดประเภทกองทุนเข้าหมวดทุกกอง จะค่อยๆทำครับ ถ้ามีคนช่วยจะดีมากเลย)
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?4
    สามารถเลือกลงทุนได้ตามระดับความเสี่ยงที่รับได้เลยครับ

สำหรับพักเงินก็ต้องกอง MMF อยู่แล้วครับเพราะความเสี่ยงแทบไม่มี ราคามีแต่ขึ้น

รองลงมากองทุนตราสารหนี้ก็พยายามจัดอันดับให้แล้วในหน้า compare http://siamchart.com/fund-compare/FIX
    แต่รายละเอียดปลีกค่อยมันค่อนข้างเยอะครับ มีทั้งลงทุนในต่างประเทศด้วย

กองทุนหุ้น ถ้าเป็นแบบผสมจะเสี่ยงน้อยลงกว่าลงทุนในหุ้นทั้งหมดครับ ความผันผวนก็จะน้อยลง ผลกำไรก็จะน้อยลงด้วย

กองทุนที่ลงทุนในต่างประเทศผมจัดให้เสี่ยงสูงสุด เพราะมันมีปัจจัยภายนอกมากระทบ ซึ่งไม่สามารถคาดเดาได้มากกว่าตลาดภายในประเทศ แถมมีเรื่องค่าเงินอีก

นอกจากกอง MMF แล้วผมไม่คิดว่ามีกองใหนที่ถือยาวได้โดยไม่ต้องติดตามผลงานนะครับ ทั้งนี้การเลือกก็ควรอยู่บนพื้นฐานความเสี่ยงที่เรารับได้
    ข้อมูล และจังหวะการเข้าลงทุนก็สำคัญ เราควรรู้ว่ากองทุนที่เราลงทุนได้ไปลงทุนใว้ที่ใหนบ้าง และช่วงเวลานั้นเป็นช่วง ขาขึ้นหรือขาลง

วิธีดูสัญญาณการเข้าลงทุนง่ายที่สุดคือช่วงที่เกิด over sold ของ RSI หลังจากนั้นให้รอสัญญาณอื่นๆในการเข้าลงทุน

เว็บดีมากครับ ขอบคุณครับ

อยากทราบว่าข้อมูลมีย้อนหลังถึงปี 2006 รึเปล่าครับ เพราะลองใช่ปีเป็น 199x ก็เด้งมาที่ 2006

จริงๆข้อมูลมีเยอะกว่านั้นก็มีครับ แต่ผม limit จำนวน record ใว้ เพื่อจะได้ไม่เสียเวลาโหลดเว็บนานเกินไปน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ เป็นกำลังใจให้คับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่ทำเวปนี้ขึ้นมา

ขอบคุณสำหรับโปรแกรมการประมวลผลการลงทุน ผมได้ลองใช้ดูแล้ว มีประโยชน์มากเลยครับ เวลาเราลงทุนหลายๆกอง ทำให้รู้ว่าเรารู้ว่าสถานะเป็นอย่างไร แต่ผมมีขอสงสัยที่อยากถาม พอดีของผมมีการ switch กองทุน แล้วพอดูที่ summary มันออกมาว่าขาดทุนนะครับ ผมลองคำนวนดูเองก็กำไรประมาณแสนต้นๆ เลยอยากสอบถามว่าตรงการประมวลผล summary นะครับ ว่าโปรแกรมไม่ได้เอามูลค่าหน่วยลงทุนคงเหลือลบกับมูลค่าเงินลงทุนตั้งต้นหรือคับ ยังงัยก็ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับโปรแกรมดีๆแบบนี้

ปล.ข้อมูลอัพเดทสุดยอดครับ

ใว้จะเช็กให้นะครับ
    คือบางกองถ้าขายออกมาหมดแล้ว ผมจะไม่นับรวมต้นทุนน่ะครับ
    จะนับรวมเฉพาะต้นทุนที่ยังคงเหลืออยู่ (เงินทุนที่ลงทุนใว้ทั้งหมด)
    ส่วนเรื่องกำไรขาดทุน ผมจะรวมค่าธรรมเนียมตอนขายออกใว้แล้วด้วย

Tags for this Thread