Results 1 to 4 of 4

Thread: สร้างเส้นสัญญาณ macd,rsi,volume ไม่เป็นเลยครับ ช่วยแนะนำดด้วยครับ

Junior Member

สร้างเส้นสัญญาณ macd,rsi,volume ไม่เป็นเลยครับ ช่วยแนะนำดด้วยครับ

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ ผมใช้โปรแกรม Metastock 11 pro ผมโหลดข้อมูล EOD มาจาก ASP แปลงข้อมูลเข้า Metastock data ได้แล้ว แต่สร้างเส้นสัญญาณ macd,rsi,volume ไม่เป็นเลยครับ ผมต้องการสร้างเส้น MACD สองเส้นให้ตัดกันเป็นจุดซื้อจุดขาย เส้น RSI วิ่งขึ้นลง 30 70 และเส้น Volume ผมสร้างไม่เป็นเลย ผมนำเครื่องมือทั้งหมดเข้ามาได้แล้ว แต่ก็เป็นกราฟว่างเปล่่า เส้นสัญญาณราบเรียบ ผมต้องโหลดข้อมูล EOD เข้ามามากเท่าไหร่ กี่วัน กี่เดือน จึงจะดี
    ผมพออ่านกราฟเข้าใจครับ แต่สร้างเองไม่เป็นเลย ดูตามวีดีโอ และ วิธีสร้างเส้นสัญญาณต่าง ๆ ตามเว็บหลายเว็บก็ไม่ได้ผล ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วครับ
    Last edited by liverpool; 2012-12-09 at 16:41.

ในเว็บ Siamcart ก็พอมีอยู่ครับ โดยเลือกชื่อหุ้นที่ต้องการจากหน้า http://siamchart.com/stock/

เมื่อขึ้นรูปกราฟมาแล้ว ที่หน้าจอด้านบน จะมีรูปไขควง ให้คลิก จะมีค่าต่างๆ มาให้ set

ติกถูก ตรง Load More Data
    [Time Select] เลือกสัก 1Year
    ติกถูก [Stochastic Oscillator]
    ติกถูก [ADX]

กดที่ Save COnfig
    กดที่ View Config
    กด ปิด

น่าจะพอช่วยได้เล็กๆ น้อยๆ

graph ใน Siamchart ใช้ทดแทน graph efinance ได้ไหมคัฟ พอดีผมเพิ่งลงทุนยังไม่มีความรู้ efinance ไม่รองรับ Mac ใช่ไหมคัฟพี่ๆ

Administrator
    ก็พอแทนได้ครับ ถ้าม่ได้เล่น day trade ที่ต้่องใช้กราฟ realtime นะครับ เพราะกราฟในเว็บไม่ realtime ครับ และมี indicator ให้ใช้จำกัด
    ตอนนี้ eFin ยังไม่รองรับ mac ครับ