Quote Originally Posted by 141132 View Post
ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ

สำหรับการโหลดข้อมูลวันต่อวันจากเวบนี้ ใช้วิธีไหนจะเร็วที่สุดครับ

ตอนนี้ผมใช้วิธี โหลด EOD ที่คุณ kurayami คอยเอามาลงช่วง 4 ทุ่ม

พอ extract ไฟล์ ผมก็จะได้ข้อมูลของปี 2012 ทั้งหมด แล้วผมก็จะลบข้อมูลวันเก่าๆทิ้งทั้งหมด เหลือไว้แต่ข้อมูลวันปัจจุบัน

แล้วก็ใช้โปรแกรม the downloader แปลงเข้า Metastock

นี่เป็นวิธีที่เร็วที่สุดแล้วใช่มั้ยครับ พอดีทำไม่ค่อยเป็น แหะๆ
ก็ทำตามนี้ละครับ ถูกกต้องแล้ว ถ้าเป้นผู้สนับสุนนเว็บ ผมจะมีบริการส่งข้อมูล EOD ให้วันต่อวันด้วยครับ จะได้ไม่ต้องมาดาวน์โหลดไปทั้งหมด

Quote Originally Posted by gris View Post
รบกวนถามหน่อยครับ ข้อมูล EOD ที่ทางเว็บให้โหลดในไฟล์แรกของทั้งหมด 2 ไฟล์ (สำหรับราคาหุ้นตั้งแต่ปี 1970 ถึงวันสุดท้ายของปี 2011) ไม่ทราบว่าได้ปรับราคาสำหรับการแตกพาร์หรือการจ่ายเงินปันผลหรือยังครับ หรือว่าผู้ใช้ข้อมูลต้องปรับข้อมูลเองหลังจาก convert เข้า metastock แล้ว

ถ้าต้องปรับเอง จะมีคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการและข้อมูลการปรับราคาให้ศึกษาหรือเปล่าครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
บางส่วนปรับแล้ว บางส่วนก็ยังครับ ส่วนมากปีหลังๆจะยังไม่ได้ปรับครับ (ตั้งแต่ราวปี 2011)
NOTE: ถ้าดูกราฟผ่านเว็บ จะมีการปรับราคาให้เรียบร้อยแล้ว